Celia Moss Levetus (1819-1873) marubuciya ce ta Ingilishi.Ayyukanta da aka fi sani da ita ita ce Romance na Tarihin Yahudanci,wanda ta buga a cikin nau'i na serial tare da 'yar'uwarta Marion Moss a 1840.

Celia Moss Levetus
Rayuwa
Cikakken suna Celia Moss
Haihuwa Portsea Island (en) Fassara, 1819
ƙasa United Kingdom of Great Britain and Ireland
Mutuwa Birmingham, 1873
Ƴan uwa
Ahali Marion Hartog
Sana'a
Sana'a marubuci da edita

Tarihin Rayuwa

gyara sashe

An haifi Celia Moss a Portsea ga Joseph da Amelia Moss a cikin 1819.[1] Ta kasance ɗaya daga cikin 'yan'uwa goma sha biyu.Lokacin da Celia da 'yar'uwarta Marion (an haifi 1821) suna yara,mahaifinsu yakan karanta musu waƙoƙin soyayya yayin da suke dinki.A cikin 1838,'yan'uwa mata matasa sun buga kundin wakoki da aka sadaukar don Sir George Staunton.Salo da nau’in waqoqin sun fito ne daga gajerun waqoqin waqoqi zuwa dogon tarihi da ban mamaki, da kuma nuna ximbin ilimin tarihi da adabi.Wasu daga cikin waƙoƙin, irin su "Kisan Yahudawa a York,"suna da jigogi na Yahudawa a sarari,yayin da wasu,kamar "Yaƙin Bannockburn,"ba sa.[2] Mawakan soyayya,rubutun Yahudawa na gargajiya,da marubutan mata na Victoria kamar Felicia Hemans da "LEL" (Letitia Elizabeth Landon) sun rinjayi 'yan matan.[2]

A cikin 1840,yayin da suke aiki a matsayin malamai a Landan,’yan’uwa mata sun buga tare tare da The Romance of Jewish History .An sadaukar da littafin ga Sir Edward Bulwer-Lytton,kuma an buga shi ta hanyar biyan kuɗi;Bulwer-Lytton da Lord Palmerston suna cikin masu biyan kuɗi.Bayan shekaru uku sun buga Tales na Tarihin Yahudawa.Sun kuma buga wakoki da gajerun labarai,da kuma wani ɗan gajeren lokaci mai suna The Sabbath Journal.[1]

Celia Moss ta auri Lewis Levetus na Birmingham kuma ta daina rubutawa na ɗan lokaci.A ƙarshen rayuwarta ta buga littafi na ƙarshe, Likitan Sarki, da sauran Tatsuniyoyi.Ta rasu bayan doguwar jinya a Birmingham a shekara ta 1873.[1]

Manazarta

gyara sashe
  1. 1.0 1.1 1.2 Jacobs & Harris 1906.
  2. 2.0 2.1 Valman 2014.