Catherine Ouedraogo (an haife ta a ranar 1 ga watan Fabrairu 1962, a cikin Réo) mace ce mai kare hakkin ɗan adam kuma mai noma daga ƙauyen Koho Gnabiro a Burkina Faso. Ta kasance tana gudanar da matsugunin Fondation Cardinale Emile Biyenda (FOCEB) a Ouagadougou tun daga shekarar 2005. Matsugunin na ɗaukar 'yan mata masu shekaru 12 zuwa 18 waɗanda suka tsira daga fyaɗe, da wuri da auren dole da ciki wanda ba a so. A tsakanin shekarar 2001 zuwa 2009, matsugunin ya ɗauki akalla ‘yan mata 209 da ‘ya’yansu 168, waɗanda ko dai aka haife su a can ko kuma aka kai su da uwayensu. [1] [2]

Catherine Ouedraogo
Rayuwa
Haihuwa Réo (en) Fassara, 1 ga Faburairu, 1962 (62 shekaru)
ƙasa Burkina Faso
Karatu
Harsuna Faransanci
Sana'a
Sana'a Mai kare ƴancin ɗan'adam

Rayuwa da aiki

gyara sashe

Ayyukan Catherine Ouedraogo sun bambanta daga haƙƙin ɗan adam zuwa kare muhalli da horar da aikin yi. [3] Ita da matsugunin da take gudanarwa (FOCEB), sun yi kamfen tare da Amnesty International na kare hakkin 'yan mata a Burkina Faso, a wani ɓangare na kamfen mai suna "Jikina, Hakkoki na", wanda ya mayar da hankali kan tilastawa da auren wuri da rashin samun isasshen maganin hana haihuwa. [4]

Ta jagoranci al'ummomi a cikin hanyoyin horar da ilimi don samar da sabulu na gida, wanda aka sayar a cikin gida, da kuma samar da sabulu mai ruwa. Ita ce kuma ke da alhakin yi wa ɗimbin yara mata rajista a wata ƙasa, inda a cewar Cibiyar Taron Mata ta Duniya (WWSF), “Makarantar kyauta ce amma ba ta wajaba ba, kuma kusan kashi 29 cikin ɗari na yaran da suka isa makarantar firamare a Burkina samun ilimi na asali." [5]

A matsayinta na mai kula da muhalli, ta ɗauki mataki don kare ƙasar al'umma ta hanyar gina wuraren da za su kawar da ƙura, takin datti da kuma kiyaye wuraren da aka share su. [5]

Kyaututtukan da aka zaɓa

gyara sashe

A cikin shekarar 2009, ta sami lambar yabo ta Laureates don sabbin abubuwan da ta kirkira a rayuwar karkara ta Gidauniyar Taron Duniya ta Mata (WWSF). Kyautar ta karrama aikinta na wayar da kan mazauna karkara a duk yankin Quada Gabas ta Tsakiya na Burkina Faso. [5]

Manazarta

gyara sashe
  1. Amnesty International (April–June 2018). "Challenging Power" (PDF). The Wire.
  2. International, Farm Radio (2021-11-24). "Radio dramas captivate listeners and promote gender equality". Farm Radio International (in Turanci). Retrieved 2024-01-13.
  3. "Catherine OUEDRAOGO-KANSSOLÉ". womensection.woman.ch (in Turanci). Archived from the original on 2019-04-14. Retrieved 2018-06-25.
  4. "Burkina Faso: Forced and early marriage puts thousands of girls at risk". www.amnesty.org (in Turanci). 26 April 2016. Retrieved 2018-06-25.
  5. 5.0 5.1 5.2 "Catherine OUEDRAOGO-KANSSOLÉ". 2019-04-14. Archived from the original on 2019-04-14. Retrieved 2024-01-13. Cite error: Invalid <ref> tag; name ":0" defined multiple times with different content