Annabi ishaq annabine da akayi a karni na 8, kafin annabi isah , Wanda aka saukanma littafi. A cikin rubutun Littafin Ishaqa, ana kiran Ishaya da “annabi” [1] amma ainihin dangantakar da ke tsakanin Littafin Ishaya da ainihin annabi Ishaya tana da sarƙaƙiya. Ra'ayi na al'ada shi ne cewa duka surori 66 na littafin Ishaya mutum ɗaya ne ya rubuta shi, mai yiwuwa a cikin lokaci biyu tsakanin 740 BC da BC. 686 BC, wanda ya keɓanta da kusan shekaru 15, kuma littafin ya ƙunshi sanarwar annabci na ban mamaki na Cyrus Mai Girma a cikin Littafi Mai Tsarki, yana mai da al’ummar Isra’ila daga bauta a Babila . Wani ra’ayi da aka fi sani da shi shi ne cewa ɓangarorin rabin farko na littafin (surori 1-39) sun samo asali ne daga annabin tarihi, wanda ke tattare da tafsirin ilimantarwa da aka rubuta a zamanin Sarki Josiah shekaru 100 bayan haka, kuma ragowar littafin sun samo asali ne daga farkon littafin. nan da nan kafin da kuma bayan ƙarshen hijira a Babila, kusan ƙarni biyu bayan zamanin annabin tarihi, kuma wataƙila waɗannan surori na baya suna wakiltar aikin makarantar annabawa da ke gudana waɗanda suka yi annabci daidai da annabce-annabcensa.

Annabi Ishaq
manzo

Rayuwa
Haihuwa Judah (en) Fassara, 766 "BCE"
ƙasa Judah (en) Fassara
Ƙabila Israelites (en) Fassara
Mutuwa 686 "BCE"
Ƴan uwa
Mahaifi Amoz
Yara
Ƴan uwa
Karatu
Harsuna Biblical Hebrew (en) Fassara
Malamai Amos (en) Fassara
Ɗalibai
Sana'a
Sana'a marubuci, manzo da oracle (en) Fassara
Feast
May 9 (en) Fassara
Imani
Addini Yahwism (en) Fassara
Surar dake nuna annabi Ishaq

Aya ta farko na littafin Ishaya ta ce Ishaya ya annabta a lokacin sarautar Azariya (ko Azariya), Jotam, Ahaz, da Hezekiya, sarakunan Yahuda . [2] Sarautar Azariya ita ce shekaru 52 a tsakiyar ƙarni na 8 BC, kuma tabbas Ishaya ya fara hidimarsa shekaru kaɗan kafin mutuwar Azariya, wataƙila a cikin 740s BC . Wataƙila ya kasance tare da Manassa na wasu shekaru. Saboda haka, wataƙila Ishaya ya yi annabci na tsawon shekaru 64. [3]

Bisa ga wasu fassarori na zamani, ana kiran matar Ishaya “annabiya”, [4] ko dai don an ba ta kyautar annabci, kamar Deborah [5] da Hulda, [6] ko kuma domin ita ce “matar annabi kawai. ". [7] [8] Suna da 'ya'ya maza guda biyu, suna kiran babban Shear-jashub, ma'ana "Wasu raguwa za su dawo", [9] da ƙarami Maher-Shalal-Hash-Baz, ma'ana, "Gaggawa ga ganima, ganima da sauri." [10]

Ba da daɗewa ba bayan wannan, Shalmaneser na Biyu ya ƙudurta ya mallaki mulkin Isra'ila, ya mallaki Samariya kuma ya hallaka shi ( 722 BC ). Duk lokacin da Ahaz ya yi sarauta, ikon Assuriyawa bai taɓa samun mulkin Yahuda ba. Amma sa’ad da Hezekiya ya ci sarauta, an ƙarfafa shi ya yi tawaye “da Sarkin Assuriya”, [11] kuma ya shiga kawance da Sarkin Masar . [12] Sarkin Assuriya ya yi wa Sarkin Yahuda barazana, kuma ya kai wa ƙasar hari. Sennacherib ( 701 BC ) ya jagoranci runduna mai ƙarfi zuwa cikin Yahuda. Hezekiya ya yi baƙin ciki, kuma ya mika wuya ga Assuriyawa. [13] Amma bayan ɗan lokaci kaɗan, yaƙi ya sake barkewa. Sennakerib ya sāke ja-goranci sojoji zuwa cikin Yahuda, wani rukunin da ke barazana ga Urushalima [14] Ishaya a wannan lokacin ya ƙarfafa Hezekiya ya yi tsayayya da Assuriyawa, [15] Sa’an nan Sennakerib ya aika wa Hezekiya wasiƙa ta tsoratarwa, wadda “ya yada a gaban L . [16] [17]

Manazarta gyara sashe

  1. Historical Dictionary of Prophets in Islam and Judaism, B. M. Wheeler, Appendix II
  2. St. John the Baptist Byzantine Catholic Cathedral, Holy Prophet Isaiah Archived 2017-06-27 at the Wayback Machine
  3. "Holidays | Qahana.am". Archived from the original on 2022-02-01. Retrieved 2021-07-14.
  4. Hebrew-English Bible, Isaiah 8:3
  5. Hebrew-English Bible Judges 4:4
  6. Hebrew-English Bible 2 Kings 22:14–20
  7. "CATHOLIC ENCYCLOPEDIA: Isaias". www.newadvent.org. Retrieved 2022-12-27
  8. Coogan, Michael D. A Brief Introduction to the Old Testament, Oxford University Press, 2009, p.273.
  9. Hebrew-English Bible Isaiah 7:3
  10. Hebrew-English Bible Isaiah 8:3
  11. Hebrew-English Bible 2 Kings 18:7
  12. Hebrew-English Bible Isaiah 30:2–4
  13. Hebrew-English Bible 2 Kings 18:14–16
  14. Hebrew-English Bible Isaiah 36:2–22; 37:8
  15. Hebrew-English Bible 37:1–7
  16. Hebrew-English Bible Isaiah 37:14
  17. Template:Eastons