Ann Allen Shockley ne adam wata

Ann Allen Shockley(an haife shi a watan Yuni 21, 1927)yar jaridar Amurka ce,edita kuma marubuci,ƙwararre kan jigogi na soyayyar madigo, musamman halin da baƙar fata 'yan madigo ke rayuwa ƙarƙashin abin da take kallo a matsayin "zalunci sau uku" na wariyar launin fata, jima'i,da kuma homophobia.Ta kuma ƙarfafa ɗakunan karatu don ba da fifiko na musamman kan tarin Afro-Amurka.

Ann Allen Shockley ne adam wata
Rayuwa
Haihuwa Louisville (en) Fassara, 1927 (96/97 shekaru)
ƙasa Tarayyar Amurka
Ƙabila Afirkawan Amurka
Karatu
Makaranta Fisk University (en) Fassara Bachelor of Arts (en) Fassara
Case Western Reserve University (en) Fassara
Sana'a
Sana'a Marubuci, short story writer (en) Fassara, librarian (en) Fassara da ɗan jarida

Rayuwa da aiki gyara sashe

An haifi Shockley a cikin 1927 a Louisville, Kentucky .An ƙarfafa Shockley don karantawa da rubutu da ƙirƙira tun yana ƙarami kuma sigar gajeren labari na Richard Wright ya rinjaye shi sosai a cikin yaran Uncle Tom .An ce malaminta na aji takwas,Harriet La Forest, yana aiki a matsayin farkon mashawarcin Shockley kuma yana da babban tasiri akan rubuce-rubucen Shockley.Ta fara rubuta wa masu sauraro rubutu a makarantar sakandare,inda ta yi aiki a matsayin editan jaridar makarantarta.[1] Ta ci gaba da aiki a matsayin ɗan jarida kuma marubuciyar shafi a jaridu daban-daban a cikin karatun digirinta kuma daga baya ta kammala karatun digiri a Jami'ar Fisk a 1948.Shockley ta ci gaba da samun digiri na biyu a kimiyyar laburare daga Jami'ar Case Western Reserve a 1959.

Ta auri malami William Shockley a 1948,kuma ta haifi 'ya'ya biyu masu suna William Leslie Jr.da Tamara Ann.Daga baya ma'auratan sun sake auren amma Shockley ta kiyaye sunan tsohon mijinta na karshe.

Shockley ya yi aiki a matsayin ma'aikacin ɗakin karatu a Kwalejin Jihar Delaware da Jami'ar Maryland Eastern Shore, kafin ya yi aiki don Tarin Negro na Musamman a Jami'ar Fisk a 1969.Ta yi aiki a matsayin farfesa na kimiyyar laburare,ma'aikacin adana kayan tarihi na jami'a,da kuma abokiyar ɗakin karatu don tarin musamman a Fisk kuma ta kafa Shirin Tarihin Baƙar fata har sai ta yi ritaya a 1988.A duk tsawon aikinta,Shockley ta buga littattafai da yawa kan aikin karatu da tarin yawa,musamman masu alaƙa da tarin Ba-Amurke.Ta zama marubuciyar gajeruwar labarai,litattafai,da kasidu sama da talatin da ke magance batutuwan wariyar launin fata da masu son luwadi.

Shockley ya rubuta labarai da yawa akan wallafe-wallafen lokacin,musamman a cikin da'irar mata baƙar fata kuma ya kasance sanannen mai sukar wallafe-wallafen kuma masanin ilimin mata.[2][3][4]

An ba Shockley lambar yabo ta Lee Lynch Classics Award don littafinta mai ƙauna,wanda aka fara bugawa a 1974 kuma an sake buga shi a cikin 2014.An ba da kyautar ne a cikin 2019 a matsayin wani ɓangare na lambar yabo ta 15th Annual Goldie Literary Awards wanda ƙungiyar adabin madigo ta Amurka tilo,Golden Crown Literary Society (GCLS).[5]

Manyan ayyuka gyara sashe

Rukunin jaridu gyara sashe

A cikin watan Yuli 1945 zuwa Maris 1954,Shockley ya yi aiki a matsayin ɗan jarida mai zaman kansa .Ta na da ayyuka da yawa a cikin ginshiƙan jaridu da aka rubuta a cikin Louisville Defender,Fisk University Herald,Federalsburg [MD] Times,da kuma Bridgeville [DE] Labarai waɗanda suka fi mayar da hankali kan batutuwan da ke cikin al'ummar Afirka-Amurka da LGBT.[6] Ana iya samun rubuce-rubucenta a ƙarƙashin "Mafi yawan Teen Talk","Duffy's Corner",da "Batutuwan Ebony".[6]

Gajerun labarai gyara sashe

Shockley ya kuma rubuta gajerun labarai da yawa,galibi waɗanda ke kan batutuwan da suka shafi luwaɗi, kasancewar Ba’amurke ɗan Afirka,da kasancewarta mace.Ta hanyar waɗannan gajerun labarai,Shockley ya ba da haske kan yanayin da waɗannan mutane ke rayuwa da kuma tasirin waɗannan yanayi a rayuwarsu.Wadannan gajerun labarun sun hada da "Holly Craft Isn't Gay" (1980),"Taro na Sapphic Daughters" (Spring 1979), wanda za a iya samu a cikin Black and White of It (1980),da kuma "The Eternal Triangle. "(1948),"La'anar Kapa" (1951),da "Litinin Zai Fi Kyau" (1964),da aka buga a wasu kantuna daban-daban irin su Afro-American [Baltimore] da Negro Digest . [6]Yawancin gajerun labarun Shockley sun kasance masu jayayya don lokacinsu.[7]

Manazarta gyara sashe

  1. Nelson, Emmanuel Sampath (1999). Contemporary African American Novelists: A Bio-bibliographical Critical Sourcebook (in Turanci). Greenwood Publishing Group. ISBN 9780313305016.
  2. Shockley, Ann Allen (1965). "The Negro Woman in Retrospect: Blueprint for the Future". Negro History Bulletin. 29 (3): 55–70. ISSN 0028-2529. JSTOR 24767010.
  3. Shockley, Ann Allen (1972). "Pauline Elizabeth Hopkins: A Biographical Excursion into Obscurity". Phylon. 33 (1): 22–26. doi:10.2307/273429. ISSN 0031-8906. JSTOR 273429.
  4. Shockley, Ann Allen (1974). "American Anti~Slavery Literature: An Overview~1693-1859". Negro History Bulletin. 37 (3): 232–235. ISSN 0028-2529. JSTOR 44175170.
  5. Society, Golden Crown Literary. "Winners Announced for 15th Annual Golden Crown Literary Society (GCLS) Awards". www.prnewswire.com (in Turanci). Retrieved 2020-11-03.
  6. 6.0 6.1 6.2 Dandridge, Rita B. (1987). "Gathering Pieces: A Selected Bibliography of Ann Allen Shockley". Black American Literature Forum. 21 (1/2): 133–146. doi:10.2307/2904425. JSTOR 2904425. Cite error: Invalid <ref> tag; name ":0" defined multiple times with different content
  7. Empty citation (help)