Al'adun Afirka
Al’adun Afirka iri-iri ne kuma iri-iri, wanda ya kunshi cakudewar kasashe masu kabilu daban-daban wadanda kowannensu ke da irinsa na musamman daga nahiyar Afirka. Ya samo asali ne daga al'ummomi daban-daban da ke zaune a nahiyar Afirka da kuma mazaunan Afirka. Gabaɗaya, ana iya bayyana al'ada a matsayin tarin halaye na musamman na wasu gungun mutane. Waɗannan halayen sun haɗa da dokoki, ɗabi'a, imani, ilimi, fasaha, al'adu, da duk wasu halaye na ɗan wannan al'umma.[1] Afirka tana da ƙabilu da yawa waɗanda ke da halaye daban-daban kamar harshe, jita-jita, gaisuwa, da raye-raye. Duk da haka, duk mutanen Afirka suna da jerin manyan halaye na al'adu waɗanda suka bambanta Al'adun Afirka da sauran duniya. Misali, dabi'un zamantakewa, addini, dabi'u, dabi'un siyasa, tattalin arziki, da kyawawan dabi'u duk suna ba da gudummawa ga Al'adun Afirka.[2] Maganganun al'adu suna da yawa a cikin Afirka, tare da ɗimbin bambancin al'adu[3] ana samun su ba kawai a cikin ƙasashe daban-daban ba har ma a cikin ƙasashe guda ɗaya. Duk da cewa al'adun Afirka sun bambanta, amma idan aka yi nazari sosai, ana ganin suna da kamanceceniya da yawa; misali dabi’un da suke da shi, da kauna da mutunta al’adunsu, da kuma tsananin girmama da suke yi wa manya da manya, watau sarakuna da sarakuna.[4]
Al'adun Afirka | |
---|---|
culture of an area (en) | |
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | culture of the Earth (en) |
Facet of (en) | Afirka |
Nahiya | Afirka |
Afirka ta yi tasiri kuma wasu nahiyoyi sun yi tasiri. Ana iya bayyana wannan a cikin shirye-shiryen daidaitawa da duniyar zamani da ke ci gaba da canzawa maimakon tsayawa kan tsayayyen al'adarsu. The Westernized 'yan, lallashe da Amirkawa al'adu da Kiristanci, da farko sun ƙaryata game da al'adun gargajiya na Afirka, amma tare da karuwa na Afirka kishin kasa, wani al'adu farfadowa ya faru. Gwamnatocin yawancin ƙasashen Afirka suna ƙarfafa ƙungiyoyin raye-raye da kiɗa na ƙasa, gidajen tarihi, da ƙananan digiri, masu fasaha da marubuta.[5]
Kashi 90 zuwa 95% na al'adun Afirka ana yin su ne a wajen Afirka ta manyan gidajen tarihi.[6] Har ila yau, yana da mahimmanci a lura a cikin wani furucin daga BBC (British Broadcasting Corporation) kan al'adun Afirka, "Bincike na baya-bayan nan da Kamfanin Foresight Factory ya yi game da ma'anar ma'anar ainihi, 50-60% na masu ba da amsa na Birtaniya baƙar fata na Afirka / Caribbean, sun yarda cewa kabilanci sun taka rawa muhimmiyar rawa, mafi girman kowane rukuni. Mahimman ra'ayi ɗaya na 'baƙar fata' a matsayin 'mai ganowa' ko 'kabila' ba wai kawai ya musanta bambance-bambancen al'adu tsakanin jama'a ba, yana kuma musanta ra'ayin da ke tsakanin al'umma mai ɗimbin yawa…. Lokacin da muka yi ƙoƙarin bayyana al'adun Afirka da asalinsu, dole ne mu lura cewa muna kallon ƙabila mai faɗi da ta ƙunshi ƙananan al'ummomi daban-daban waɗanda ke da tsayayyar sanya al'adunsu da al'adun su cikin tambari mai sauƙi. [7] "
Manazarta
gyara sashe- ↑ Burnett Tylor., Edward (1871). Primitive Culture . Cambridge University Press.
- ↑ Idang, Gabriel E (2015). "African culture and values" . Phronimon . 16 .
- ↑ Diller, Jerry V. (2013-12-31). Cultural Diversity: A Primer for the Human Services . Cengage Learning. ISBN 978-1-305-17753-6
- ↑ Falola, Toyin (2003). The power of African cultures . Rochester, NY: University of Rochester Press. ISBN 978-1-58046-139-9 . OCLC 52341386 .
- ↑ Berger, Peter L.; Huntington, Samuel P. (2002). Many Globalizations: Cultural Diversity in the Contemporary World . Oxford University Press. ISBN 978-0-19-516882-2 .
- ↑ Nayeri, Farah (2018-11-21). "Museums in France Should Return African Treasures, Report Says" . The New York Times . ISSN 0362-4331 . Retrieved 2022-10-04.
- ↑ "BAME We're Not the Same: Black African" . www.bbc.com . Retrieved 2023-03-08.