Abdulganiyu Folorunsho AbdulRazaq (AGF) (13 Nuwamba 1927-25 Yuli 2020) shi ne kwamishinan kuɗi na farko a jihar Kwara bayan an kafa jihar a shekarar 1967 ƙarƙashin gwamnatin mulkin soja ta Yakubu Gowon. Ya kuma kasance lauya na farko daga yankin Arewacin Najeriya. Ya kasance shugaban kasuwar hada-hadar hannayen jari ta Najeriya daga 2000 zuwa 2003 kuma mataimakin shugaban kasuwar hada-hadar hannayen jari ta Najeriya daga 1983 zuwa 2000.[1]

Abdulganiyu Abdulrasaq
Rayuwa
Haihuwa 1967
Mutuwa 25 ga Yuli, 2020
Karatu
Makaranta Jami'ar Ibadan
Sana'a
Sana'a Lauya

Rayuwar farko da ilimi gyara sashe

An haifi Abdulganiyu a Onitsha a ranar 13 ga Nuwamba, 1927 ga Munirat da Abdul Rasaq. Dukan iyayensa ƴan asalin Ilorin ne, Jihar Kwara daga Onokatapo da Yerinsa quarters (yanzu Adewole ward, Ilorin-West) bi da bi. Ya yi karatu a United African School dake Ilorin daga shekarar 1935 zuwa 1936. A shekarar 1938, ya fara karatu a CMS Central School, Onitsha, ya bar 1943 a ƙarshen karatunsa na firamare. Ya fara karatunsa na sakandire a kwalejin kasahari dake garin Buguma a shekarar 1944 kuma yana nan har zuwa shekarar 1945 inda ya tafi makarantar African College dake Onitsha. Ya kasance a Kwalejin Afirka har zuwa 1947. Ya kasance ɗalibin gidauniya a Kwalejin Jami’ar Ibadan ( Jami’ar Ibadan a yanzu) a shekarar 1948.[2][3]

Sana'a gyara sashe

An kira Abdulganiyu Folorunsho AbdulRazaq zuwa mashaya a ranar 8 ga watan Fabrairun 1955 a Temple na Inner, London.[4] Bayan dawowarsa Najeriya, ya zama ɗan Majalisar Dokokin Arewa na musamman daga shekarar 1960 zuwa 1962 bayan ƙasar ta samu ƴancin kai. Bayan haka, ya kasance Jakadan Najeriya a Jamhuriyar Ivory Coast daga shekarar 1962 zuwa 1964. Ya kasance ɗan majalisar tarayya daga shekarar 1964 zuwa 1966 a matsayin ƙaramin ministan sufuri na majalisar ministocin tarayya. Sannan ya zama kwamishinan kuɗi, lafiya da jin daɗin jama'a na jihar Kwara daga 1967 zuwa 1972. Abdulganiyu ya kasance mamba a hukumar kula da al'amuran babban birnin ƙasar daga shekarar 1973 zuwa 1978 sannan kuma ya kasance memba a hukumar shari'a ta ƙasa da ƙasa tun 1959. Ya kasance shugaban ƙungiyar kare haƙƙin ɗan Adam ta Najeriya kuma ya kasance shugaban tun 1987.[ana buƙatar hujja]

An naɗa Abdulganiyu SAN a 1985.[3]

Rayuwa ta sirri gyara sashe

AGF Abdul Razaq ya auri matarsa ta farko Raliat AbdulRazaq ya kuma haifi ƴaƴa shida, Muhammad Alimi, Abdul Rahman, Khariat, Isiaka, Aisha da AbdulRauph. AGF AbdulRazaq ya auri wata yarinya Bature mai suna Loretta Kathleen Razaq wadda ita ce matarsa ta biyu. Da wannan aure, ya gaji ƴaƴa maza biyu waɗanda ya ɗauke su, ɗa Vincent BabaTunde Macaulay da ƴar Clare Louise Macaulay. Ya haifi ƴaƴa mata uku tare da Kathleen, Mary Yasmin Razaq, Katherine Amina Razaq da Suzanne Zainab Razaq. Yana kuma da wata ɗiya mai suna Rissicatou daga Benin.

Manazarta gyara sashe

  1. https://allafrica.com/stories/201211270481.html
  2. https://web.archive.org/web/20220204124255/https://www.nigerianmuse.com/
  3. 3.0 3.1 https://blerf.org/index.php/biography/alhaji-abdulganiyu-folorunsho-abdulrazaq/
  4. https://highprofile.com.ng/2017/11/05/a-g-f-abdulrazak-90-a-unique-pioneer-in-every-ramification/