Zamani Masu Zuwa
Zamani masu zuwa, su ne zuriyar mutanen da za su zo nan gaba, bayan tsararrun mutane masu rai a halin yanzu. An bambanta tsararraki masu zuwa da na yanzu da na baya, kuma an tayar da su don haifar da tunani game da daidaito tsakanin tsararraki . Haƙurin ɗabi'a na tsararraki masu zuwa an yi jayayya da yawa a tsakanin masana falsafa, kuma ana ɗaukarsa a matsayin muhimmin dalili, wanda ƙwararrun altruism suka yi watsi da su. Ana amfani da kalmar sau da yawa wajen kwatanta kiyayewa ko adana kayan gadon al'adu ko kayan tarihi.
Ɗorewa da ƙungiyoyin ayyukan sauyin yanayi sun ɗauki ra'ayi azaman kayan aiki don ƙaddamar da ƙa'idodin tunani na dogon lokaci zuwa doka. Tunanin galibi ana haɗa shi da tunanin ɗan ƙasa a matsayin ƙa'ida don aikin muhalli, kamar ra'ayi na ƙarni bakwai da aka danganta ga al'adar Iroquois.
Majiyoyi
gyara sasheKalmar tana nufin tasirin da tsararraki masu rai a halin yanzu suke da shi ga duniyar da al’ummai masu zuwa za su rayu a cikinta, duniyar da za su gada daga ’yan Adam da suke rayuwa a yau. Wannan ra'ayi ana magana ne a cikin mafi yawan ma'anar dawwama a matsayin wani ɓangare na manufar ci gaba mai dorewa, ita ce ta Hukumar Brundtland ta Majalisar Dinkin Duniya a ranar 20 ga Maris, na shekara ta 1987: "Ci gaba mai ɗorewa shine ci gaba wanda ya dace da bukatun yanzu. ba tare da bata wa ‘yan baya damar biyan buƙatun kansu ba”. [1]
Yin amfani da tsararraki masu zuwa a cikin dokokin kasa da kasa wani bangare ne na Yarjejeniya ta Majalisar Dinkin Duniya wanda ke mai da hankali kan hana "annobar yaki" ga al'ummomi masu zuwa. Tare da buga babban sakatare-janar na Majalisar Ɗinkin Duniya rahoton Ajenda na gama gari a watan Satumba na shekara ta 2021, an sami sabon sha'awar fahimta, aiki don, da wakiltar al'ummomi masu zuwa a cikin tsarin ƙungiyoyin da yawa.
Sanarwa ta UNESCO
gyara sasheIlimin tattalin arziki
gyara sasheYawancin hanyoyin jari-hujja suna ɗaukan tsararraki masu zuwa za su sami ƙarin wadata. Duk da haka, waɗannan zato ba su cika ba -- galibi ana yanke shawarar tattalin arziki tare da fa'idodin ɗan gajeren lokaci. [2]
Hakkokin shari'a na al'ummomi masu zuwa
gyara sasheYawancin aiwatar da tsararraki masu zuwa suna mayar da hankali ne kan tabbatar da haƙƙi da buƙatun tsararraki masu zuwa a cikin doka, don wakiltar waɗanda ba za su iya bayyana bukatunsu ba.
Kasashe da yawa sun yi ƙoƙarin sanya wajibai ga tsararraki masu zuwa a cikin doka. A Wales, wannan wajibi na ɗabi'a an ɗora shi azaman aikin doka a cikin Jin daɗin Jikoki na gaba (Wales) Dokar 2015 kuma a cikin rawar Kwamishinan Ƙarni na gaba. Kwamishina na farko Sophie Howe ya tsara rawar, yana ba da shawarar sabbin manufofin da aka tsara don manufofin tunani na gaba a Wales, gami da Manifesto na 2020 na gaba . Hakazalika a Hungary an kafa ofishin Kwamishinan Majalissar Hungarian na Zamani na gaba a cikin 2008. [3]
Shari'ar yanayi
gyara sasheAna ƙara kare haƙƙoƙin tsararraki masu zuwa ta hanyar shari'a a matsayin wani ɓangare na abubuwan da ke faruwa a duniya game da shari'ar yanayi . Al'ummomi na gaba su ne wadanda ake tuhuma a cikin wadanda ake tuhuma a cikin shari'ar 2018 " Generations Future v. Ma'aikatar Muhalli da Sauransu "a Colombia wanda ya kare gandun daji na Amazon don tsararraki masu zuwa. [4]
A cikin shahararrun al'adu
gyara sasheHaƙƙoƙin tsararraki masu zuwa sune ƙwarin gwiwa ga na'urar makirci a Ma'aikatar nan gaba ta Kim Stanley Robinson .
Duba kuma
gyara sashe- Rukunin Majalisun Duk-Jam'iyya don Zamani Masu Gaba
- Gidauniyar Haƙƙin Ƙungiyoyin Gaba
- Ka yi tunanin yara
Manazarta
gyara sashe- ↑ United Nations General Assembly (1987) Report of the World Commission on Environment and Development: Our Common Future. Transmitted to the General Assembly as an Annex to document A/42/427 - Development and International Co-operation: Environment. Retrieved on: 2009-02-15.
- ↑ Cite error: Invalid
<ref>
tag; no text was provided for refs named:2
- ↑ Futurepolicy.org, Hungarian Parliamentary Commissioner for Future Generations Archived 2020-12-11 at the Wayback Machine, accessed 21 September 2019
- ↑ Cite error: Invalid
<ref>
tag; no text was provided for refs named:1