Samuel 'Wale Bolorunduro (an haife shi a shekara ta 1966) injiniya ne a Najeriya, ƙwararren mai da iskar gas, mai ba da shawara kan harkokin kuɗi kuma ƙwararren ma'aikacin banki ne. Ya kasance Kwamishinan Kuɗi, Kasafi da Tsare-Tsaren Tattalin Arziƙi na Jihar Osun, Najeriya (2011-15).

Wale Bolorunduro
Rayuwa
Haihuwa 1966 (57/58 shekaru)
Karatu
Makaranta Leeds Beckett University (en) Fassara
University of British Columbia (en) Fassara
Jami'ar Obafemi Awolowo
Sana'a
Sana'a ɗan kasuwa, Ma'aikacin banki da injiniya

Rayuwar farko gyara sashe

An haife shi a shekara ta 1966, Bolorunduro ɗan Ijesa ne daga garin Ere dake ƙaramar hukumar Oriade na Obokun/Oriade ko kuma Ijesa North Federal Constituency ta jihar Osun.[1]

Ilimi gyara sashe

(WAEC).[2] Bolorunduro ya halarci Makarantar Grammar Ilesha inda ya zana jarrabawar kammala sakandare. Ya kuma halarci Jami’ar Obafemi Awolowo inda ya sami digiri na farko a fannin ƙere-ƙere da kayan aikin injiniya, ajin farko a shekara ta 1990.[3] Ya samu digiri na biyu a fannin kasuwanci a (1999) da kuma Ph.D. a cikin gudanarwa a (2002) daga Jami'ar British Columbia, Kanada.[4][5] Ya halarci kwasa-kwasan da tarurruka a sassa daban-daban na duniya ciki har da wani kwas na gudanarwa na kuɗi wanda Makarantar Kasuwanci ta Wharton ta shirya. Har ila yau, yana da digiri na biyu a fannin gudanar da harkokin kasuwanci na Leeds Business School (2009).[6]

Aiki gyara sashe

Bolorunduro ya fara aikinsa a matsayin manajan kayan aiki a Mobil Producing Nigeria a shekara ta 1990. A shekarar 1991, ya shiga sabis na Arthur Andersen (yanzu KPMG Professional Services).[7][3] Bayan haka, ya yi aiki da bankin Zenith na kimanin shekaru 15 yana aiki a fannin hada-hadar kuɗi, banki na kamfanoni, ababen more rayuwa da sassan wutar lantarki. Kafin ficewar sa ta farko daga bankin Zenith, ya kasance mataimakin manaja, tsare-tsare da kula da harkokin kuɗi na kusan shekaru huɗu. A shekarar 1997, an ɗauke shi aiki a matsayin babban mai ba da shawara ta Arthur Andersen & Co Vancouver BC, Kanada. Daga baya ya koma BMO Nesbitt Burns (Rukunin Bankin Zuba Jari), Vancouver, BC Canada a matsayin Manajan (Kuɗi na Aikin).[8] An kuma yi amfani da Boulunduro a matsayin Mataimakin Koyarwa/Bincike a Jami'ar British Columbia, Vancouver a shekara ta 2001. Ya koma Zenith a 2003 ya ɗauki alƙawari a matsayin babban manaja a sashin makamashi. A cikin shekaru takwas da ya yi a lokacin zuwansa na biyu a bankin Zenith daga 2003 zuwa 2011, ya riƙe muƙamai masu mahimmanci na gudanarwa: mataimakin babban manaja, mataimakin manaja, shugaban ƙungiyar (Telecoms & Technologies Business) da babban manaja (shugaban Infrastructure da Ɓangaren wutar lantarki).

Nasarorin da kyaututtuka gyara sashe

Domin ƙwazonsa a lokacin karatunsa na farko, Bolorunduro an ba shi kyaututtuka daban-daban don yin mafi kyawun digiri a Faculty of Technology a Jami'ar Obafemi Awolowo. An ba shi lambar yabo ta Miccom ga mafi kyawun ɗaliban da suka kammala karatun digiri; Kyautar Ƙungiyar Injiniya ta Najeriya don mafi kyawun ɗalibin da ya kammala digiri a Faculty of Engineering da Kyautar Jami'a don ɗalibin da ya kammala karatun tare da mafi girman Matsakaicin Matsayi na Tara na shekara ta 1990.[3] An ce Bolorunduro shine wanda ya fara ba da tallafin gine-gine a masana'antar sadarwa a Najeriya daga 2003 zuwa 2006 da kuma hada-hadar Kuɗaɗe na ayyuka a Upstream Oil and Gas, Telecoms, Power and Infrastructures. Haka kuma an san shi shi ne ƙwaƙwalwar da ke bayan hawan a cikin kuɗaɗen shiga da ake samu a jihar Osun. A lokacin da ya riƙe muƙamin kwamishinan kuɗi a jihar Osun, kuɗaɗen shigar da jihar ke samu a duk wata ya tashi daga miliyan 300 zuwa miliyan 600.[9][10][11][12]

Manazarta gyara sashe

  1. http://www.nigerianbestforum.com/index.php?topic=323212.0
  2. https://www.waecnigeria.org/
  3. 3.0 3.1 3.2 "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2017-06-29. Retrieved 2023-03-14.
  4. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2017-06-29. Retrieved 2023-03-14.
  5. https://www.bloomberg.com/markets/stocks?blocklist=18948628
  6. https://www.bloomberg.com/markets/stocks?blocklist=18948628
  7. http://www.nigerianbestforum.com/index.php?topic=323212.0
  8. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2017-06-29. Retrieved 2023-03-14.
  9. http://www.oyostatelatestnews.com/economic-wizardry-in-osun-state-3/[permanent dead link]
  10. https://thenationonlineng.net/osun-commissioner-cautions-opposition-state-finance/
  11. https://independent.ng/osun-is-not-in-debt-bolorunduro/
  12. https://businessnews.com.ng/2012/10/14/ict-improved-osun-igr-to-n700m-monthly-bolorunduro/