Um-Kulthum (31 Disamba 1898 - 3 Fabrairu 1975) mawaƙiyar Masar ce, marubuciya, kuma 'yar wasan fim mai aiki daga 1920s zuwa 1970s. An ba ta lakabi mai girma Kawkab al-Sharq ("Star of the East"). An yi mata suna a cikin "Mafi Girman Mawaƙa na Duk Lokaci 200" ' Rolling Stone, kuma tambarin ƙasa ce a ƙasarta ta Masar ; An yi mata lakabi da "Muryar Masar", da " Pyramid na Hudu na Masar".

Umm kulthum
Rayuwa
Sana'a
Sana'a mawaƙi

Tarihi da Rayuwar farko

gyara sashe
 
Umm kulthum
 
Umm kulthum

An haifi Umm Kulthum a ƙauyen Tamay e-Zahayra, na birnin Senbellawein, Dakahlia Governorate, a cikin Kogin Nilu ga dangin da ke da tushen addini kamar yadda mahaifinta Ibrahim El-Sayyid El-Beltagi limami ne. Daga cikin karkarar Masar, mahaifiyarta Fatmah El-Maleegi, matar gida ce. Ta koyi yadda ake rera waƙa ta wajen sauraron yadda mahaifinta ke koya wa yayanta Khalid. Tun tana ƙarama, ta nuna gwanintar waƙa na musamman. Ta hanyar mahaifinta, ta koyi karatun kur'ani, kuma an ruwaito cewa ta haddace dukan littafin . Kakanta shima sanannen karatun Alqur'ani ne sai ta tuna yadda mutanen garin suke saurarensa idan yana karatun Alqur'ani. Sa’ad da take ’yar shekara 12, da ya lura da ƙarfinta na waƙa, mahaifinta ya tambaye ta ta shiga ƙungiyar iyali, inda ta shiga a matsayin murya mai goyon baya, da farko tana maimaita abin da sauran suka rera. A kan dandamali ta sanya alkyabbar wani yaro tare da lullube kai don kawar da damuwar mahaifinta game da martabarta da ayyukan jama'a. Tana da shekaru 16, Mohamed Abo Al-Ela, sanannen mawaƙi ne, ya lura da ita, wanda ya koya mata tsohuwar waƙar Larabci. Bayan 'yan shekaru, ta hadu da shahararren mawaki kuma mai ba da labari Zakariyya Ahmad, wanda ya kai ta Alkahira . Ko da yake ta kai ziyara da dama a Alkahira a farkon shekarun 1920, ta jira har zuwa 1923 kafin ta koma can na dindindin. An gayyace ta a lokuta da dama zuwa gidan Amin Beh Al Mahdy, wanda ya koya mata wasan oud, irin na lute. Ta ƙulla dangantaka ta kud da kud da Rawheya Al-Mahdi, diyar Amin, kuma ta zama amininta na kusa. Ummu Kulthum ma ta halarci bikin diyar Rawheya, duk da cewa ta fi son kada ta fito a fili (a waje).

A cikin shekarun farkon aikinta, ta fuskanci gasa sosai daga fitattun mawaƙa biyu: Mounira El Mahdeya da Fatheya Ahmed, waɗanda suke da muryoyinsu iri ɗaya.Abokin El Mahdeya, wacce ta yi aiki a matsayin edita a Al-Masra, ta ba da shawarar sau da yawa cewa Umm Kulthum ta auri ɗaya daga cikin baƙin da ke yawan ziyartar gidanta; hakan ya shafi mahaifinta mai ra’ayin mazan jiya har ya yanke shawarar cewa duk iyalin su koma kauyensu.[16] Sai dai ya canza ran ahimsa bayan an lallashe shi da hujjar Amin Al Mahd.

Manazarta

gyara sashe