Umarnin Haƙƙin Jama'a
Dokar 'Yancin Jama'a 2004/38/EC (wani lokaci kuma ana kiran shi " Dokar Motsi ta 'Yanci ") ta tsara sharuɗɗan amfani da 'yancin walwala ga 'yan ƙasa na Ƙungiyar Tattalin Arziki ta Turai (EEA), wanda ya haɗa da ƙasashe membobin. na Tarayyar Turai (EU) da mambobi uku na Ƙungiyar Kasuwancin Turai (EFTA) Iceland, Norway da Liechtenstein . Switzerland, wacce memba ce ta EFTA amma ba ta EEA ba, ba ta da ƙa'ida da umarnin amma tana da wata yarjejeniya ta sassa daban- daban kan motsi cikin 'yanci tare da EU da ƙasashe membobinta.[1]
Umarnin Haƙƙin Jama'a | |
---|---|
directive of the European Union (en) | |
Bayanai | |
Laƙabi | Directive 2004/38/EC of the European Parliament and of the Council of 29 April 2004 on the right of citizens of the Union and their family members to move and reside freely within the territory of the Member States amending Regulation (EEC) No 1612/68 and repealing Directives 64/221/EEC, 68/360/EEC, 72/194/EEC, 73/148/EEC, 75/34/EEC, 75/35/EEC, 90/364/EEC, 90/365/EEC and 93/96/EEC (Text with EEA relevance) |
Applies to jurisdiction (en) | Tarayyar Turai |
Ranar wallafa | 2004 |
Full work available at URL (en) | legislation.gov.uk… da eur-lex.europa.eu… |
Ya ƙarfafa tsofaffin ƙa'idoji da umarni, da kuma ƙara haƙƙin ma'aurata marasa aure. Yana ba wa 'yan ƙasar EEA 'yancin motsi da zama na kyauta a duk faɗin Yankin Tattalin Arziki na Turai, muddin ba su da nauyi mara nauyi akan ƙasar zama kuma suna da cikakkiyar inshorar lafiya. [2] Wannan haƙƙin yana kuma ƙara zuwa ga membobin dangi waɗanda ba ƴan ƙasar EEA ba.
Abubuwan da ke ciki
gyara sasheUmarnin ya ƙunshi babi masu zuwa:
- Babi na I (labarai na 1–3): Gabaɗaya tanade-tanade (batun, ma’anoni da masu amfana)
- Babi na II (labarai 4-5): Haƙƙin fita da shigarwa
- Babi na III (labarai na 6-15): Haƙƙin zama
- Babi na IV: Haƙƙin zama na dindindin
- Sashi na I (labarai na 16-18): Cancanci
- Sashi na II (labarai na 19-21): Tsarin gudanarwa
- Babi na V (labarai 22–26): Abubuwan da aka gama gama gari da haƙƙin zama na dindindin
- Babi na VI (labarai na 27-33): Ƙuntatawa kan haƙƙin shiga da haƙƙin zama bisa dalilan manufofin jama'a, tsaron jama'a ko lafiyar jama'a.
- Babi na VII (labarai na 34–42): tanadi na ƙarshe
Duba kuma
gyara sashe- Dokokin Motsi na Ma'aikata Kyauta 2011
- 'Yancin motsi ga ma'aikata
- Kasuwar cikin gida
- Tambarin Ireland 4
- Izinin Iyali na Yankin Tattalin Arziƙin Turai na Burtaniya
- Manufar Visa a cikin Tarayyar Turai
- Zan v. Roe , 526 Amurka 489 (1999)
- Shapiro v. Thompson , 394 US 618 (1969), Kotu ta yi watsi da buƙatun zama na dindindin don cancantar fa'idodin jin daɗi
Manazarta
gyara sashe- ↑ "EUR-Lex - 22002A0430(01) - EN". Official Journal L 114, 30/04/2002 P. 0006 - 0072 (in Turanci). Retrieved 2021-01-01.
- ↑ Article 7(1) of the Directive.
Bayanan kula
gyara sashe- P Craig da G de Burca, Dokar Tarayyar Turai (4th edn OUP 2008)
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sashe- Rubutun Umarnin
- 'yancin motsi a cikin EU tarin shafuka na zirga-zirga kyauta, Directive 2004/38/EC, da yadda ake aiwatar da shi a kowace ƙasa memba.
- Jama'ar Romani da Umarnin 'Yanci