Uju Ugoka Ogbodo (an haife ta a ranar 24 ga Mayun shekarar 1993) ƴar wasan ƙwallon Kwando ce ta ƙasar a Najeriya na La Roche Vendée Basket Club da ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta Najeriya . [1][2] Ta buga wasan kwando na kwaleji ga ƙungiyar kwando ta mata ta Virginia Tech Hokies .

Uju Ugoka
Rayuwa
Haihuwa Lagos,, 24 Mayu 1993 (31 shekaru)
ƙasa Najeriya
Karatu
Makaranta Grayson College (en) Fassara
Gulf Coast State College (en) Fassara
Virginia Tech Hokies women's basketball (en) Fassara
Sana'a
Sana'a basketball player (en) Fassara
Itinerary
Ƙungiyoyi Shekaru Pos Nbr
Basket Parma (en) Fassara-
yan kwllon matan najeria-
Virginia Tech Hokies women's basketball (en) Fassara-
 
Muƙami ko ƙwarewa power forward (en) Fassara
Tsayi 183 cm
Uju Ugoka

Ayyukan Ƙwaleji

gyara sashe

Ugoka ya koma Amurka bayan an gano shi a sansanin kwando na Hope for girls wanda Mobolaji Akiode ya shirya. Ta buga wasan farko a Kwalejin Grayson County kafin lokacin da shirin kwando na jami'ar ya rushe a shekara ta 2011, an sanya mata suna a cikin ƙungiyar farko ta NJCAA All-America.[3] Ta koma Kwalejin Jihar Gulf Coast Commodores a shekara ta biyu, ta sami maki 16.69, 8.79 rebounds da 0.93 assists. Ta sami lambar yabo ta ƴar wasan shekara da lambar yabo ta NJCAA All-America ta farko Ta koma wasan kwando na mata na Virginia Tech Hokies a shekarar 2012 don shekarunta na Junior da Senior, [4] A cikin shekarunta ta Junior, ta sami maki 12.5 da 8.5 rebounds. [5] A cikin shekarunta na farko, ta sami maki 18.4, 9.6 rebounds da 1.2 assists a kowane wasa. [6]

Ayyukan sana'a

gyara sashe
 
Uju Ugoka

Ugoka ta fara aikinta na sana'a tare da ƙungiyar ƙasar Italiya ta Serie A Pallacanestro Vigarano a kakar wasa ta shekarar 2014-15, ta samu maki 18.2, 11.4 rebounds da 1.7 assists a kowane wasa. Ta buga wa ƙungiyar ƙwallon kwando ta First Bank ta Najeriya a shekarar 2015, ta kuma koma ƙungiyar ƙwallon ta ƙasar Italiya Basket Parma a shekarar 2015, inda ta samu maki 16, 14.1 rebounds da 1.8 assists a kowane wasa.[7] Ta koma ƙungiyar AZS-UMCS Lublin ta Poland a kakar wasa ta shekarar 2016-17, ta samu maki 12.6, 9.9 rebounds da 1.4 assists a kowane wasa.[8] A cikin kakar shekarar 2017-18 a ƙasar Poland, ta sami maki 15.6, 10.8 rebounds da 1 taimako a kowane wasa.[9][10] Ta koma kungiyar Ligue Féminine de Basketball ta La Roche Vendée Basket Club a watan Yunin shekarar 2018, A kakar shekarar 2018-19, ta samu maki 12.6, 6.6 rebounds da 0.9 taimako a kowane wasa. [11][12][13]

Ayyukan ƙungiyar ƙasa

gyara sashe

Ƙananan Ƙungiyar

gyara sashe

Ugoka ta wakilci ƙasar Najeriya a gasar cin kofin mata ta FIBA ta Afirka ta ƙasa da shekaru 18 a shekarar 2008 inda ta samu maki 3 da sakewa 3. [14][15]

Babban rukuni

gyara sashe
 
Uju Ugoka

Ugoka ta wakilci ƙasar Najeriya a zagaye na cancanta zuwa Gasar Cin Kofin Afirka ta FIBA ta Mata ta shekarar 2009, inda ta samu maki 7, 3.2 rebounds da 0.5 taimako a kowane wasa.[16] A gasar cin kofin Afirka ta FIBA ta mata ta shekara ta 2009, ta samu maki 7.4, 5.1 rebounds da 0.3 taimako a kowane wasa.[17] Ugoka ta wakilci tawagar ƙasar Najeriya a gasar cin kofin Olympics ta duniya ta FIBA ta shekarar 2016 a ƙasar Faransa, ta samu maki 5, 5 da kuma taimakawa 1 a kowane wasa a gasar.[18][19]

Manazarta

gyara sashe
  1. "Uju Ugoka". fiba.basketball.
  2. "Uju Ugoka". fiba.basketball.
  3. bakiode. "UJU UGOKA TURNING HOPE INTO REALITY". hope4girlsafrica.com.
  4. "WOMEN'S BASKETBALL". njcaa.com.
  5. "UJU UGOKA". hokiesports.com.
  6. "Uju Ugoka". sports.yahoo.com.
  7. "Uju Ugoka basketball profile". basketball.eurobasket.com.
  8. "Pszczolka Polski-Cukier AZS-UMCS Lublin 2016-17 Roster". basketball.eurobasket.com.
  9. "Pszczolka Polski-Cukier AZS-UMCS Lublin 2017-18 Roster". basketball.eurobasket.com.
  10. "Uju Ugoka basketball profile". basketball.eurobasket.com.
  11. "Uju Ugoka (ex AZS UMCS) is a newcomer at Roche". afrobasket.com.
  12. "ROCHE VENDÉE B.C. ROSTER". proballers.com.
  13. "Uju Ugoka". proballers.com.
  14. "Uju Ugoka's profile". archive.fiba.com.
  15. Akinbo, Peter (2023-09-07). "Why I dumped goalkeeping for basketball -- Ugoka". Punch Newspapers (in Turanci). Retrieved 2023-09-08.
  16. "Uju Ugoka's profile". archive.fiba.com.
  17. "Uju Ugoka's profile 2009 FIBA Africa Champions Cup for Women". archive.fiba.com.
  18. "2016 FIBA Women 's Olympic Qualifying Tournament". archive.fiba.com.
  19. "Uju Ugoka". fiba.basketball.