Taron Rotterdam
Taron Rotterdam (A bisa ƙa'ida) Taron Rotterdam akan Tsarin Yarjejeniya Ta Farko domin Wasu Sinadarai masu Hatsari da Magungunan Gwari a Kasuwancin Ƙasashen Duniya ) taeon Yarjejeniya ne na ɓangarori daban-daban don haɓaka nauyin da aka raba dangane da shigo da sinadarai masu haɗari. Yarjejeniyar tana haɓaka musayar bayanai da buɗaɗɗen bayanai tare da yin kira ga masu fitar da sinadarai masu haɗari da su yi amfani da laƙabin da ya dace, sun haɗa da kwatance kan sarrafa lafiya, da sanar da masu siye duk wani sanannen hani ko hani. Ƙasashen da suka rattaba hannu kan yarjejeniyar za su iya yanke shawarar ko za su ba da izini ko hana shigowa da sinadarai da aka jera a cikin yarjejeniyar, kuma ƙasashen da ke fitar da kayayyaki ya zama tilas su tabbatar da cewa masu ƙera da ke cikin ikonsu sun bi.
| |||||
Iri |
multilateral treaty (en) United Nations treaty (en) | ||||
---|---|---|---|---|---|
Kwanan watan | 10 Satumba 1998 | ||||
Coming into force (en) | 24 ga Faburairu, 2004 | ||||
Wuri | Rotterdam | ||||
Depositary (en) | United Nations Secretary-General (en) | ||||
Yanar gizo | pic.int |
A cikin 2012, Sakatarorin Basel da Stockholm, da kuma UNEP - ɓangare na Sakatariyar Taro na Rotterdam, sun haɗu zuwa Sakatariya guda ɗaya tare da tsarin matrix wanda ke hidima ga tarurruka uku. Taro na uku yanzu sun ja baya kan Taro na Jam'iyyun a matsayin wani ɓangare na shawarar haɗin gwiwa.[1]
An gudanar da taro na tara na taron Rotterdam[2] daga 29 ga Afrilu zuwa 10 ga Mayu 2019 a Geneva, Switzerland.
Abubuwan da aka rufe a ƙarƙashin Yarjejeniyar
gyara sashe- 2,4,5-T and its salts and esters
- Alachlor
- Aldicarb
- Aldrin
- Asbestos – Actinolite, Anthophyllite, Amosite, Crocidolite, and Tremolite only
- Benomyl (certain formulations)
- Binapacryl
- Captafol
- Carbofuran (certain formulations)
- Chlordane
- Chlordimeform
- Chlorobenzilate
- DDT
- Dieldrin
- Dinitro-ortho-cresol (DNOC) and its salts
- Dinoseb and its salts and esters
- 1,2-dibromoethane (EDB)
- Endosulfan
- Ethylene dichloride
- Ethylene oxide
- Fluoroacetamide
- Hexachlorocyclohexane (mixed isomers)
- Heptachlor
- Hexachlorobenzene
- Lindane
- Mercury compounds including inorganic and organometallic mercury compounds
- Methamidophos (certain formulations)
- Methyl parathion (certain formulations)
- Monocrotophos
- Parathion
- Pentachlorophenol and its salts and esters
- Phosphamidon (certain formulations)
- Polybrominated biphenyls (PBB)
- Polychlorinated biphenyls (PCB)
- Polychlorinated terphenyls (PCT)
- Tetraethyl lead
- Tetramethyl lead
- Thiram (certain formulations)
- Toxaphene
- Tributyltin compounds
- Tris (2,3-dibromopropyl) phosphate (TRIS).
Jam'iyyun Jiha
gyara sasheYa zuwa Oktoba 2018, babban taron yana da jam'iyyu 161, wanda ya haɗa da ƙasashe mambobin Majalisar Dinkin Duniya 158, da tsibirin Cook, da ƙasar Falasdinu, da kuma Tarayyar Turai . Jihohin da ba mamba sun haɗa da Amurka .
Tattaunawa
gyara sasheA taron 2011 na Taron Rotterdam a Geneva, wakilan Kanada sun ba wa mutane da yawa mamaki tare da ƙin ba da izinin ƙara filayen asbestos na chrysotile zuwa yarjejeniyar Rotterdam. [3] [4] [5] An shirya sauraren ƙarar a cikin EU nan gaba kaɗan don kimanta matsayin Kanada da yanke shawarar yiwuwar ɗaukar matakin hukunci.
A ci gaba da ƙin amincewarta, Kanada ita ce kawai ƙasar G8 da ke adawa da jeri. Kyrgyzstan, Kazakhstan da Ukraine su ma sun ƙi amincewa da hakan. Ita ma Vietnam ta nuna rashin amincewarta, amma ta kasa gudanar da wani taron na gaba kan batun. [6] A yayin ɗaukar matsayinta, Gwamnatin Kanada ta bambanta da Indiya, wacce ta janye ƙin yarda da ta daɗe game da ƙara chrysotile a cikin jerin kafin taron na 2011. (Indiya daga baya ta juya wannan matsayi a cikin 2013. )
Ƙungiyoyi masu zaman kansu da dama sun bayyana suka a bainar jama'a game da matakin da Kanada ta ɗauka na toshe wannan ƙari. [7] [8]
A cikin Satumba 2012, Ministan Masana'antu na Kanada Christian Paradis ya sanar da cewa gwamnatin Kanada ba za ta ƙara yin adawa da shigar da chrysotile a cikin taron ba.
Takwas daga cikin manyan ƙasashe masu samar da chrysotile da fitar da su sun yi adawa da irin wannan matakin a taron jam'iyyun Rotterdam a 2015: Rasha, Kazakhstan, Indiya, Kyrgyzstan, Pakistan, Cuba, da Zimbabwe.
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Joint Portal of the Basel, Rotterdam and Stockholm Conventions > Secretariat > Overview". brsmeas.org. Retrieved 2016-06-17.
- ↑ "Meetings of the conferences of the Parties to the Basel, Rotterdam and Stockholm conventions".
- ↑ Canadian comedienne fails to see humor in Canadian position on treaty[dead link]
- ↑ UN Delegates Shocked at Canadian Stand on Chrysotile[dead link], 24 June 2011
- ↑ Canadian Physicians criticize own government
- ↑ Canada Wins 2-year Stay on Potential Ban of Exports of Chrysotile Asbestos to India
- ↑ "Women In Europe for a Concerned Future criticize Canada's stance in 2011". Archived from the original on 2016-03-31. Retrieved 2023-05-02.
- ↑ International Ban Asbestos Secretariat issues statement critical of Canadian decision
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sashe- Shafin hukuma na Taron Rotterdam
- Rubutun Yarjejeniya
- Archived Ratifications Archived 2011-08-27 at the Wayback Machine
- Tsarin Yarjejeniyar Rotterdam na Gabaɗaya