Nasir Adhama (an haife shi 8 ga watan Fabrairu, shekarar 1977) a Kano, Najeriya, ɗan siyasar Najeriya ne kuma ɗan gwagwarmayar matasa wanda a halin yanzu yake aiki a matsayin babban mataimaki na musamman ga shugaban Najeriya Muhammadu Buhari kan harkokin matasa da ɗalibai.[1][2][3]

Nasir Adhama
mutum
Bayanai
Jinsi namiji
Suna Nasir
Shekarun haihuwa 8 ga Faburairu, 1977
Wurin haihuwa jahar Kano
hoton nadir adhama

Adhama ya yi karatunsa na firamare da sakandare a Kano Capital Primary and Secondary School sannan ya ci gaba da karatun Electrical Electronics engineering a Kano State Polytechnic, inda ya samu Diploma na Higher National.[4]

Shigar Adhama a harkar siyasa da haɗin kan ɗalibai ya fara harkar siyasa. A lokacin da yake karatu a kwalejin kimiyya da fasaha ta jihar Kano, an zaɓe shi a matsayin babban sakataren ƙungiyar ɗalibai ta SUG sannan kuma ya zama babban sakataren ƙungiyar ɗaliban Najeriya ta ƙasa.

A shekarar 2003, an naɗa shi kodinetan kwamitin yaƙin neman zaɓen shugaban ƙasa na matasa na jam’iyyar ANPP mai kula da yankin Arewa maso yammacin Najeriya da kuma National Coordinator –Youth Organization for Buhari and Okadigbo (YOBO). Shugaban Najeriya Muhammadu Buhari na yanzu shi ne ɗan takarar shugaban ƙasa na jam'iyyar a zaɓen shugaban ƙasa na 2003, yayin da Late Chuba Okadigbo ya kasance abokin takararsa. Jam’iyyar ta sha kaye a zaɓen a hannun jam’iyyar People’s Democratic Party (Nigeria) PDP. A zaɓen shugaban ƙasa na 2007, an sake naɗa Nasir a matsayin kodinetan kwamitin yaƙin neman zaɓen shugaban ƙasa na matasa na jam’iyyar ANPP na yaƙin neman zaɓen shugaban ƙasa.

A watan Maris ɗin 2010, Nasir ya koma jam'iyyar Congress for Progressive Change CPC, bayan ficewar Muhammadu Buhari zuwa jam'iyyar. A shekarar 2011 ne aka naɗa shi Shugaban Matasa/Shugaban Matasan Kwamitin yaƙin Neman Zaɓen Shugaban Ƙasa na Jam’iyyar da kuma Shugaban Matasan Jam’iyyar na Jihar Kano. Daga baya CPC ta haɗe da wasu jam’iyyu da dama zuwa jam’iyyar All Progressives Congress a shekarar 2013.

Bayan nasarar Muhammadu Buhari a zaɓen shugaban ƙasa a shekarar 2015, an naɗa Nasir a matsayin mataimaki na musamman kan harkokin matasa da ɗalibai ga shugaban ƙasa.[5][6][7] A shekarar 2016, a wani ɓangare na ƙoƙarin gwamnatin Najeriya na magance matsalar rashin aikin yi, ya ƙulla ƙawance da kamfanin Huawei Technologies domin horar da matasa 1000 kan fasahar sadarwa ta sadarwa a faɗin Najeriya.[8]

A shekarar 2020, Nasir ya jagoranci ƙungiyar matasan Najeriya tare da kammala aikin kwamitin shugaban ƙasa kan COVID-19 ta hanyar tura sojojin sa kai waɗanda suka haɗa da ƙwararrun likitocin da ke da masaniyar cutar.[9][10]

An saka Adhama a matsayin ɗaya daga cikin matasa 100 masu faɗa a ji a Najeriya ta Avance Media.[11]

Manazarta

gyara sashe
  1. https://dailypost.ng/2016/05/19/buharis-aide-adhama-rallies-siasia-mikel-ighalo-others-for-youth-mentorship/
  2. http://www.thetidenewsonline.com/2016/04/15/fg-rsg-move-to-resolve-uniport-impasse-constitute-fact-finding-panels/
  3. https://www.pulse.ng/news/local
  4. https://nigerianbulletin.com/threads/nasir-saidu-adhama-profile-of-buharis-senior-special-assistant-on-youth-and-student-affairs.178191/
  5. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-09. Retrieved 2023-03-09.
  6. https://newsdigest.ng/
  7. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-09. Retrieved 2023-03-09.
  8. https://prnigeria.com/2016/04/25/global-ict-firm-empower-1000-nigerian-youths-presidential-aide-youth/
  9. https://www.blueprint.ng/covid-19-youth-task-force-begins-sensitisation-distribution-of-relief-material-nationwide/
  10. https://thenationonlineng.net/covid-19-youth-firm-launches-movement/
  11. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-09. Retrieved 2023-03-09.