Mohammed Abdullahi Mabdul (an haife shi a ranar 10 ga Oktoba 1961) wani jami'in diflomasiyyar Najeriya ne wanda ya taɓa zama jakadan Najeriya a ƙasar Aljeriya daga 2019 zuwa 2022. Mabdul ya karanci ilimin Larabci da kimiyyar siyasa a Jami'ar Bayero Kano, sannan ya shiga aikin hidimar harkokin waje na Najeriya a shekarar 1987, inda ya yi aikin wa'azin Najeriya a ƙasashen waje da cikin ƙasar.[1][2][3][4]

Mohammed Mabdul
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Najeriya
Shekarun haihuwa 10 Oktoba 1961
Sana'a ambassador (en) Fassara
Ilimi a Jami'ar Bayero

Tarihin Rayuwa gyara sashe

An haifi Mabdul a garin Markudi, jihar Benue ta Najeriya a ranar 10 ga Oktoba, 1961 kuma ya yi digirinsa na farko a fannin Larabci da Kimiyyar Siyasa daga Jami’ar Bayero ta Kano.

Aiki gyara sashe

Ya shiga ma’aikatar harkokin wajen Najeriya a shekarar 1987 kuma ya kasance jami’in diflomasiyya a cikin yankunan Najeriya da waje.

Mabdul ya yi aiki a matsayin mai ba da shawara a ofishin jakadanci/Visa a ofishin jakadancin da ke Algiers daga 1995 na tsawon shekaru uku (3), da kuma babban jami’in kula da hulɗa da ofishin mataimakin shugaban Najeriya na tsawon shekaru shida daga 1999. Ya kuma riƙe muƙamin mataimakin darakta kuma muƙaddashin daraktan kula da tsare-tsare na ofishin mataimakin shugaban ƙasa daga shekarar 2005 zuwa 2007, daraktan bincike a ma’aikatar daga 2011 zuwa 2014 da kuma ƙaramin ofishin jakadancin Najeriya dake Jeddah, Saudi Arabia daga 2015-2018. A cikin 2019, an naɗa shi a matsayin Jakadan Najeriya a Aljeriya kuma ya bar muƙamin a 2022.[5][6]

Manazarta gyara sashe