Template:Speciesbox

Blue-legged mantella
Scientific classification Edit this classification
Domain: Eukaryota
Kingdom: Animalia
Phylum: Chordata
Class: Amphibia
Order: Anura
Family: Mantellidae
Genus: Mantella
Species:
M. expectata
Binomial name
Mantella expectata

Busse & Böhme, 1992

Mantella mai launin shuɗi (Mantella expectata)ƙaramin nau'in kwadi ne acikin dangin Mantellidae. Yana da girma zuwa ga gandun daji na Isalo da yankunan kudu da shi a Madagascar, kewayon da yake rabawa tare da bakan gizo-gizo(Scaphiopryne gottlebei).[2]Dukansu na kowa ne a cikin gida, amma suna cikin haɗari saboda asarar wurin zama da kuma yawan tattarawa don cinikin dabbobi.[3]

Mazauni da hali gyara sashe

Mantella mai shuɗi mai yana rana kuma yana cikin rukunin nau'in M. Betileo.Wuraren da aka fi so sun fallasa rana kamar rafukan dutse na wucin gadi da cikin manyan kwalayen dutse.Lokacin haifuwar su daga Satumba zuwa Disamba. Ana rataye ƙwai akan bangon kwarin ko kuma a ajiye su a ƙarƙashin duwatsu.Bayan haka ruwa ya cika su kuma suna kammala cigaban su acikin tafkunan wucin gadi.Wani nau'in ɗan gajeren lokaci ne tare da matsakaicin matsakaicin shekarun shekaru 3.[3]

Bayyanar gyara sashe

 
Abin da ake kira "mantella na hamada", mai yiwuwa nau'in da ba a bayyana shi ba wanda ke da alaƙa da mantella mai shuɗi.

Mantella mai shuɗi mai shuɗi yana da tsayin hanci-zuwa- hushi na 2–3 cm (0.8-1.2 in). Ya bambanta da launuka na aposematic, gargaɗi game da guɓoɓi na alkaloid a cikin fata.[2] Baya da saman kai rawaya ne, an bambanta da ƙafafu shuɗi, da baƙar fata da gefen kai. Ƙarƙashin ƙasa baki ne mai launin shuɗi. Akwai bambance-bambancen ɗaiɗaikun ɗaiɗaiku da ƙauyuka, tare da wasu suna da ƙafafu masu duhu da launin toka ko, a arewa mai nisa na kewayon sa, ƙananan baya ja (wanda ya bambanta da babban baya da rawaya da saman kai).[4] Wadanda ke da jajayen baya na kasa da launin toka wasu lokuta ana kiransu da "mantella mai shudewa" ko "mantella na fitowar rana". A kudancin kewayon nau'in, mutane yawanci suna da ɗan launin ruwan kasa zuwa ƙafafu, suna gabatowa bayyanar mantella mai launin ruwan kasa (M. Betileo), wasu kuma suna cikin jinsin halittu tsakanin nau'ikan biyu, amma matsayinsu na haraji har yanzu ba a warware shi ba.[4] Wannan matsakaicin yawan jama'a wani lokaci ana kiransa M. cf. expectata,[4] yayin da abin da ake kira "mantella na hamada", mai yiwuwa nau'in nau'in da ba a bayyana shi ba daga wurare masu bushewa a kudu da yammacin Madagascar wanda ke da alaƙa da mantella mai launin shuɗi, wani lokaci ana kiransa M. aff. expectata.[5][6] Ana iya ƙayyade jima'i a cikin mantella mai shuɗi mai shuɗi ta girman jiki (mace masu matsakaicin matsakaicin girma fiye da maza), tabo mai launin shuɗi mai launin doki wanda yake a ƙananan muƙamuƙi a cikin maza, da kuma siginar murya waɗanda ke fitowa musamman ta hanyar kawai. mazaje.[3]

Manazarta gyara sashe

  1. IUCN SSC Amphibian Specialist Group (2017). "Mantella expectata". IUCN Red List of Threatened Species. 2017: e.T57443A84166737. doi:10.2305/IUCN.UK.2017-2.RLTS.T57443A84166737.en. Retrieved 16 November 2021.
  2. 2.0 2.1 Empty citation (help) Cite error: Invalid <ref> tag; name "Crottini2008" defined multiple times with different content
  3. 3.0 3.1 3.2 Empty citation (help) Cite error: Invalid <ref> tag; name "Guarino2010" defined multiple times with different content
  4. 4.0 4.1 4.2 . etal Invalid |url-status=178–200 (help); Cite journal requires |journal= (help); Missing or empty |title= (help)
  5. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named MPFMexpectata
  6. Empty citation (help)