Mano Dayak (1949 - Disamba 15, 1995) sanannen mai fafutukar 'yancin Abzinawa ne, shugaba, mai fafutuka, masani kuma mai sasantawa. Ya jagoranci tawayen Abzinawa a yankin Ténéré, arewacin Nijar a shekarun 1990s. An haife shi a kwarin Tiden a cikin tsaunin Aïr (kusa da birnin Agadez ) a shekarar 1949. Ya rasu ne a wani hatsarin jirgin sama a shekarar 1995, wanda ya haifar da hasashen cewa bai yi hatsari ba.[1]

Mano Dayak
mutum
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Nijar
Suna Mano
Sunan dangi Dayak (mul) Fassara
Shekarun haihuwa 1950 da 1949
Wurin haihuwa Tidène (en) Fassara
Lokacin mutuwa 15 Disamba 1995
Wurin mutuwa Tsaunukan Air
Sanadiyar mutuwa accidental death (en) Fassara
Dalilin mutuwa aviation accident (en) Fassara
Harsuna Faransanci
Sana'a rebel (en) Fassara, business executive (en) Fassara da tour guide (en) Fassara
Muƙamin da ya riƙe chief manager (en) Fassara da deputy chairperson (en) Fassara
Ilimi a Indiana University (en) Fassara

A farkon rayuwarsa ya tafi Jami'ar Indiana da ke Bloomington, Indiana don yin karatun digiri na farko a fannin ilimin tatsuniyoyi, sannan ya yi digiri a fannin kimiyyar siyasa a Jami'ar Sorbonne. A nan ƙasar Faransa ne ya haɗu da matarsa Odile, ɗaliba ce a fannin sanin halayyar ɗan adam wadda ta shirya kafa sana’ar yawon buɗe ido da shi a farkon shekarun 1970s.[1]

Nasara da gado

gyara sashe

Bayan jagorancin tawayen Abzinawa (wanda ya jagoranta daga tushe a Adrar de Bouss ), Mano Dayak ya sanya sunansa a matsayin marubucin litattafai masu muhimmanci da yawa kan al'adun Abzinawa da siyasa. Ya kuma yi aiki a matsayin jagorar Thierry Sabine yayin gangamin Paris–Dakar. Ƙungiyar Tuareg Tinariwen ta sadaukar da waƙa gare shi a cikin albam ɗinsu mai suna "Aman Iman". An sanya masa sunan filin jirgin saman Mano Dayak da ke Agadez.[ana buƙatar hujja]

Manazarta

gyara sashe
  1. 1.0 1.1 https://user.eng.umd.edu/~sellami/JUNE96/tuareg.html