Lude Ahiara

Gari a Jihar Imo, Nijeriya

Lude Ahiara al'umma ce a cikin Ahiara Mbaise, Nigeria mai 'yan'uwa bakwai: Lude Ama, Umuoriaku, Umunwaja, Umuokoro, Umuezeala, Umuokpo, Umulogho. Lude Ahiara na ɗaya daga cikin al'ummar Ahiara-Ofor Iri da ke cikin ƙaramar hukumar Ahiazu a Mbaise, jihar Imo. An kewaye ta da wasu al'ummomi da suka haɗa da: Oru, Amakpaka Nnarambia, Obodo Ahiara da Obohia Ekwerazu.

Lude Ahiara
Bayanai
Bangare na Mbaise (en) Fassara
Sunan hukuma Life Ahiara Mbaise
Ƙasa Najeriya

Kasuwar ƙauyen ana kiranta Nkwo Lude, kuma ranarta ita ce duk ranar Kasuwar Nkwo biyu (kwana takwas). Kusancin Nkwo Lude zuwa Afor Oru (tare da babbar kasuwar katako), Eke Ahiara Junction (a cikin Nnarambia/Ahiara Centre) da hanyarta da sauran al'ummomi ya sanya yankin cikin matsayi mai girma na ci gaban tattalin arziki musamman tare da tasowar birane. Yankin Nrambia tare da kasancewar filin ajiye motoci, cocin Katolika na Mbaise da kuma Imo Polyethnic da hedkwatar ƙaramar hukumar da ke Afor Oru.

Eze Lude shine Late Eze Jude. S. Anyamele mai Ude 1 na Lude Ahiara da Eze Lude na farko bayan al'ummar sun sami ƴancin kai daga gwamnati. An zaɓi sabon sarkin gargajiya da za a naɗa.

Mutanen Lude asalinsu manoma ne kuma sanannu ne don ƙwazo, abin alfahari ga al'adunsu. Matsayin shekaru da cibiyoyin Aladimma da Ƙungiyar Garin suna da ƙarfi sosai kuma suna cikin tsarin tafiyar da al'umma. Mutanen yankin kuma sun rungumi ilimin yammaci na farko wanda ya zo tare da masu mishan na Katolika kuma yana da tasiri sosai, tare da yawancin ƴan asalin Lude kasancewar firistoci ne, furofesoshi, malamai da ma'aikatan gwamnati. Yawancin ƴaƴa maza da mata na Lude sun daɗe suna ƙaura zuwa wasu sassan duniya don neman wuraren kiwo da kuma kasuwancin da ke da yawan jama'a a Kamaru, Ghana, Gabon, Mozambique da Amurka.

Sanannun Cibiyoyi

gyara sashe

Cibiyoyin ilimi da ke Lude sun haɗa da shahararriyar Makarantar Sakandaren Ahiazu Ahiazu Mbaise (ASSAM), da Makarantar Firamare ta Community Lude. Hakanan tana alfahari da Cibiyar Kiwon Lafiyar Al'umma, Ikklesiya cocin Katolika, tare da abubuwan more rayuwa na zamani kamar samar da ruwan sha na jama'a, wutar lantarki da sabis na wayar hannu.

Lokacin bukukuwan da ke jawo hankalin ƴan asalin ƙasar Lude a ƙasashen waje, abokai da baƙi galibi suna lokacin Kirsimeti (a ranar kasuwar Nkwo Lude nan da nan bayan 25 ga Disamba) da Ji Mbaise na shekara-shekara (sabon bikin yam) a ranar 15 ga Agusta. A baya ana yin gasar kokawa inda ƴan uwa daban-daban ke karawa da juna kan neman matsayi

Eze Lude shine Late Eze Jude. S. Anyamele mai Ude 1 na Lude Ahiara da Eze Lude na farko bayan al'ummar sun sami ƴancin kai daga gwamnati. An zaɓi sabon sarkin gargajiya da za a naɗa.

Manazarta

gyara sashe