Laburare na Jami'ar Calabar cibiyar bincike ce mai cin gashin kanta kuma babban ɗakin karatu na Jami'ar Calabar, wanda ke Calabar, Jihar Cross River, Najeriya. Ma'aikacin Laburaren Jami'ar na yanzu shine Farfesa Aniebiet Inyang Ntui. [1]

Laburare na Jami'ar Calabar
academic library (en) Fassara
Bayanai
Bangare na Jami'ar Calabar
Farawa 1975
Ƙasa Najeriya
Shafin yanar gizo library.unical.edu.ng
Wuri
Map
 4°58′33″N 8°20′30″E / 4.9757°N 8.3417°E / 4.9757; 8.3417
Ƴantacciyar ƙasaNajeriya
Jihohin NajeriyaJahar Cross River
BirniCalabar
Laburare na Jami'ar Calabar
dakin karatu a jamiar calabar

An kafa shi a cikin shekarar 1975, ɗakin karatun tun daga lokacin ya girma ya zama ɗaya daga cikin manyan ɗakunan karatu na ilimi mafi girma a Najeriya da Afirka ta Yamma, yana aiki a matsayin hanya ga ɗalibai, malamai, da masu bincike a Kudancin Najeriya.

An kafa ɗakin karatu na Jami'ar Calabar a cikin shekarar 1975, jim kaɗan bayan ƙirƙirar jami'ar don tallafawa tsarin ƙirƙira. Da farko dai, ɗakin karatun ya kasance a wani wuri na wucin gadi, amma a shekarar 1981 ya koma inda yake a yanzu, wani gini mai daɗi na zamani wanda aka kera musamman don buƙatun ɗakin karatun. Tun daga lokacin da ɗakin karatun ya yi gyare-gyare da yawa da faɗaɗawa don ɗaukar tarin tarinsa da masu amfani da shi. [2]

Ƙungiya da Mulki

gyara sashe

Laburare na Jami'ar Calabar wata cibiya ce mai zaman kanta wacce Ma'aikacin Laburaren Jami'ar ke gudanarwa. An ƙara tsara ɗakin karatun zuwa sassa da yawa, gami da Sabis na Fasaha, Sabis na Karatu, da Tari na Musamman.

Babban Jami'in Laburare na yanzu shine Aniebiet Inyang Ntui, Jami'in Diflomasiya na Najeriya kuma Farfesa na Laburare da Kimiyyar Watsa Labarai, wanda ya fara aiki a watan Fabrairu 2022.

Sashen Sabis na Fasaha ne ke da alhakin saye, ƙididdigewa, da sarrafa kayan ɗakin karatun. Sashen Sabis na Karatu yana da alhakin samar da tunani da sabis na bayanai, da kuma rarrabawa da sabis na lamuni tsakanin ɗakin karatu. Sashen Tarin na Musamman shine ke da alhakin tattarawa da adana kayan da ba kasafai ba kuma na musamman, kamar rubutun hannu, ma'ajiyar bayanai, da sauran tarin musamman. [3]

Tari da Sabis

gyara sashe

Laburare na Jami'ar Calabar yana da tarin tarin bugu da kayan lantarki a fannonin karatu daban-daban, gami da ilimin ɗan adam, kimiyyar zamantakewa, kimiyyar halitta, injiniyanci, da likitanci. Abubuwan da aka mallaka na ɗakin karatu sun haɗa da littattafai sama da 200,000, taken mujallu 2,000 na yanzu, da albarkatu masu yawa na lantarki kamar littattafan e-books mujallolin e-journal bayanan bayanai, da sauran albarkatun kan layi. [4]

Laburaren yana ba da sabis da yawa don tallafawa bincike, koyarwa, da ayyukan koyo na jama'ar jami'an. Waɗannan sabis ɗin sun haɗa da tunani da sabis na bayanai, sabis na rarrabawa, sabis na lamuni na ɗakin karatu, sabis na isar da takardu, da samun dama ga albarkatun lantarki. [5]

Baya ga ayyukan ɗakin karatu na gargajiya, ɗakin karatu na Jami'ar Calabar kuma yana ba da sabis na musamman kamar koyarwar littafi, daidaitawa ga sababbin ɗalibai da ma'aikata, da horar da karatun dijital. Har ila yau ɗakin karatu yana ɗaukar nauyin tarurrukan ilimi daban-daban, kamar laccoci, tarurrukan karawa juna sani, tarurrukan bita, da nune-nunen, don haɓaka bincike da ƙwarewa a cikin jama'ar jami'a. [4]

Duba kuma

gyara sashe

Dakunan karatu a Najeriya

Manazarta

gyara sashe
  1. "Welcome to the University of Calabar Library - UNICAL" (in Turanci). Retrieved 2023-03-11.
  2. Ofem, O. E.; Ekpenyong, C. N. (2016). "Use of electronic resources in the University of Calabar Library, Calabar, Nigeria". researchgate. Retrieved 2023-03-11.
  3. Ekwok, A. E.; Akpan, U. G. (2021). "Digitization of special collections in academic libraries: a study of the University of Calabar Library, Nigeria". Library Philosophy and Practice (E-journal). 1323. Retrieved 11 March 2023.
  4. 4.0 4.1 Ogar, E (2019). "Use of e-resources by undergraduates in University of Calabar Library, Nigeria". Library Philosophy and Practice (E-journal). 2221. Retrieved 11 March 2023. Cite error: Invalid <ref> tag; name ":0" defined multiple times with different content
  5. Ezeani, I. H.; Ogbuiyi, S. U. (2018). "Library and information services for sustainable development in Nigeria: A study of University of Calabar Library". Library Philosophy and Practice (E-journal). 1907. Retrieved 11 March 2023.