La Badil (Babu Wani Zabi) Wani fim ne na sirri wanda mai shirya fina-finan Burtaniya Dominic Brown ya shirya kuma ya ba da umarni, game da gwagwarmayar 'yan asalin Sahrawi na Yammacin Sahara.[1]

La Badil
Asali
Lokacin bugawa 2012
Asalin suna La Badil
Asalin harshe Turanci
Ƙasar asali Birtaniya
Characteristics
Genre (en) Fassara documentary film
Launi color (en) Fassara
Direction and screenplay
Darekta Dominic Brown (en) Fassara
External links
labadil.com

A cikin shekarar 2010, sama da Sahrawis 15,000 sun gudanar da wata zanga-zanga da aka fi sani da Gdeim Izik, a cikin hamadar Sahara ta Yamma domin nuna adawa da mulkin Moroko. Kukan nasu ya samu takaitaccen bayani a kafafen yaɗa labarai, kuma a lokacin da jami’an tsaron Morocco suka balle sansanin, an kashe sojojin Sahrawi huɗu da na Moroko goma sha ɗaya. A ranar cika shekaru biyu na wannan boren ne Brown ya yi tafiya a asirce zuwa yankin don ɗaukar fim ɗin.[2]

A wata hira da jaridar Newstime Africa ta buga, ɗan fim din ya bayyana cewa dalilinsa na ɗaukar fim ɗin shine "saboda halin da ake ciki a yammacin sahara abu ne da ba kasafai ake samun labaran da ya dace a kafafen yaɗa labarai ba" ya kara da cewa yana fatan hakan zai kuma nuna yadda ake samun masu hannu da shuni da dama (misali Faransa da huldar kasuwanci da Maroko), wadanda ke hana mutanen Sahrawi samun adalci."[3]

Abubuwan dake ciki

gyara sashe

Takardun shirin ya shafi halin haƙƙin ɗan adam da yanayin siyasar Sahrawi a halin yanzu. Akwai hirarraki da yawa da aka yi rikodin tare da waɗanda ke kare hakkin bil'adama ciki har da wata tsohuwa da jami'an tsaron Morocco suka kai wa hari a gidanta a ranar da ta gabata. Akwai kuma mai da hankali kan abubuwan da ake zargin ƙasashen yankin musamman Faransa ne. Fim ɗin ya bayyana cewa, dangantakar da ke tsakanin gwamnatin Faransa da ƙasar Maroko, da huldar kasuwanci da su da kuma yin amfani da veto da suka yi kan sharuddan tawagar MDD a yankin yammacin sahara na daga cikin manyan abubuwa.

Duba kuma

gyara sashe

Manazarta

gyara sashe
  1. "La Badil". 2009-10-09. Retrieved 2012-08-24.
  2. "Film synopsis". La Badil. 2012-08-24. Retrieved 2012-08-24.
  3. "Interview with Newstime Africa". Newstime Africa. 2012-08-24. Retrieved 2012-08-24.