Konga.com kamfani ne na kasuwancin e-commerce na Najeriya wanda aka kafa a watan Yuli 2012 mai hedikwata a Gbagada, jihar Legas . Yana ba da kasuwa na kan layi na ɓangare na uku, da kuma kantin sayar da kai tsaye na ɓangare na farko wanda ya mamaye nau'o'i daban-daban ciki har da kayan lantarki na mabukaci, kayan kwalliya, kayan gida, littattafai, kayan yara, kwamfutoci & kayan haɗi, wayoyi da allunan, kula da lafiya da samfuran kulawa na sirri. Hakanan kamfani yana da sabis na dabaru (KXPRESS), wanda ke ba da damar jigilar kayayyaki akan lokaci da isar da fakiti ga abokan ciniki.

Konga.com
URL (en) Fassara http://www.konga.com/ da https://www.konga.com/
Iri yanar gizo, dot-com company (en) Fassara, kamfani da online shop (en) Fassara
Maƙirƙiri Sim Shagaya (en) Fassara
Service entry (en) Fassara 2012 da ga Yuli, 2012
Wurin hedkwatar Najeriya
Alexa rank (en) Fassara 3,734 (30 Nuwamba, 2017)
Twitter ShopKonga
Facebook ShopKonga
Instagram shopkonga

An kafa Konga a cikin Yuli 2012 ta Sim Shagaya, tare da ma'aikata 20. [1] Shafin ya fara aiki ne azaman dillalin kan layi na Legas-kawai yana mai da hankali kan kayayyaki a cikin nau'ikan Baby, Beauty, da Kulawa na Keɓaɓɓu, amma ya faɗaɗa ikonsa zuwa duka Najeriya a cikin Disamba 2012 kuma a hankali ya faɗaɗa nau'ikan kayayyaki zuwa 2012 da 2013.[2] Wannan faɗaɗa na iya zama martani ga babban mai fafatawa na Konga,[3] Roket Intanet ya goyi bayan Jumia, wanda aka ƙaddamar a lokaci guda,

A farkon 2013, Konga ya tara dala miliyan 10 Series A zagaye daga Investment AB Kinnevik da Naspers . A cikin Q2 2013, Konga beta-gwajin 'Konga Mall,' buɗe dandalin Konga zuwa dillalai na ɓangare na uku da ƙaura daga samfurin kantin sayar da kan layi na ɓangare na farko. A ƙarshen 2013, Konga ya kammala zagaye na $ 25 miliyan Series B daga masu saka hannun jari na baya, Investment AB Kinnevik da Naspers, zagaye ɗaya mafi girma da aka samu ta hanyar farawa guda ɗaya na Afirka a lokacin. A ranar 29 ga Nuwamba, 2013, Konga.com ta fado kuma ta kasance a layi na tsawon mintuna 45 sakamakon zirga-zirgar da ba a taba ganin irinta ba daga tallata ta Black Friday.[4][5][6] Konga ya sayar da ƙari a cikin sa'o'i shida na farkon haɓaka fiye da yadda ya yi a cikin watan da ya gabata.

Konga a hukumance ya ƙaddamar da dandalin sayar da kayayyaki na ɓangare na uku a farkon rabin shekarar 2014, inda ya sake masa suna a matsayin 'Kasuwa' daga 'Konga Mall'; A karshen shekarar 2014, Kasuwar Konga ta fito da 'yan kasuwa 8,000, inda ta doke masu hari na cikin gida na 'yan kasuwa 1,000 sau takwas. Konga ya sami umarni na darajar dalar Amurka miliyan 3.5 a lokacin tallan sa na Black Friday na 2014, idan aka kwatanta da dalar Amurka 300,000 yayin gabatarwa a cikin shekarar da ta gabata. An ba da rahoton cewa Konga ya haɓaka kudaden shiga na 2014 450% daga 2013. A ƙarshen 2014, Konga ya kammala zagaye na $ 40 miliyan Series C daga Zuba jari AB Kinnevik da Naspers, zagaye mafi girma guda ɗaya da aka samu ta hanyar farawa guda ɗaya na Afirka zuwa yau.   da ke cewa Naspers ya sami kashi 50% na Konga a cikin 2013, Naspers da aka yi ciniki a bainar jama'a ya bayyana cewa hannun jarinsa a Konga bayan saka hannun jari na Series C na Oktoba na 2014 ya kasance 40.22%. An ba da rahoton cewa Konga an kimanta kusan dala miliyan 200 a cikin jerin C.

A cikin Janairu 2015, Konga an sanya shi a matsayin gidan yanar gizon da aka fi ziyarta a Najeriya ta hanyar Intanet Alexa . A cewar Shugaba Sim Shagaya, Konga "ya jagoranci filin a Najeriya a yau (farkon 2015) a cikin Babban darajar Kasuwanci," ma'auni na auna jimlar ƙimar hajojin da ake sayarwa ta wata kasuwa.

Konga ya sanar da cewa ya mallaki kadarori da lasisin kuɗaɗen wayar hannu na Zinternet Nigeria Limited a watan Yunin 2015, wanda hakan ya sa ya cika sharuddan Babban Bankin Najeriya na samar da sabis na biyan kuɗin wayar hannu. Sayen zai tallafa wa KongaPay, wanda aka ƙaddamar a watan Agusta 2015, hanyar Konga don sauƙaƙe karɓar biyan kuɗi na lantarki. Tare da masu amfani da intanet na wayar hannu sama da miliyan 80 a Najeriya, Konga ya sanya biyan kuɗi ta hanyar yanar gizo cikin sauƙi tare da zaɓin biyan kuɗin da yawancin masu amfani da shi suka rungumi.

Nau'in ayyuka

gyara sashe

An ƙaddamar da KongaPay a matsayin samfurin gwaji a cikin 2015 tare da haɗin gwiwar bankunan kasuwancin Najeriya don yin aiki ga abokan ciniki kawai a cikin dandalin Konga.com.

Kalubalen rashin amincewa da biyan kuɗi ta yanar gizo KongaPay ya ƙare wanda ya ba da damar kowa ya yi amfani da dandalin Konga na kan layi. Wannan sabuwar dabara ta kare masu siyayya ta kan layi daga rahotannin zamba lokacin da suka fitar da bayanan bankin su akan layi. KongaPay yayi kama da abin da ake gani a dandalin Amazon tare da biyan kuɗin dannawa ɗaya. An kaddamar da shi ne a Lagos, Nigeria a wani taron KongaPay Demo. An haɗa zaɓin biyan kuɗi tare da Ecobank, Access bank, FCMB, Diamond Bank, Zenith Bank, Heritage Bank, UBA, First Bank da GTB.

A cewar Sim Shagaya, KongaPay haɗin gwiwa ne da bankunan Najeriya. Mun yi imani da cewa tare, za mu iya canza fuskar sayayya ta yanar gizo a Nijeriya ta hanyar kawar da rashin tabbas da abokan ciniki ke da alaƙa da biyan kuɗi da kayayyaki da ayyukan da ba su samu ba tukuna.”

KongaPay ya zama mai canza wasa a cikin siyayya ta kan layi a Najeriya. Wannan shi ne saboda ya ba da damar yin jigilar kayayyaki, ayyuka da biyan kuɗi mara kyau. Wannan ya haɓaka aminci da aminci tsakanin masu amfani da Konga.

Tare da KongaPay, abokin ciniki yana karɓar lambar izini wacce ke amintaccen kuma an yi rajista zuwa lambar wayar hannu akan gidan yanar gizon. Babu buƙatar kwastomomi su yi rajista don yin banki ta lantarki idan abokin ciniki yana da lambar wayar hannu mai rijista da asusun banki. KongaPay ya kawar da amfani da mahimman bayanan sirri kamar kalmomin shiga na banki na Intanet ko bayanan katin tare da dannawa kawai.

Konga Express

gyara sashe

Don sanya haɗin gwiwar ta kan layi tasiri sosai, Konga ya gabatar da Konga Express wanda ke mai da hankali kan siyar da samfuransa don isa ga mai siye da kowace hanya. Abokan ciniki na iya samun samfuran da aka ba da odar su a kai musu cikin kwanaki 1-3. Konga Express yana cika umarni waɗanda ake yin kullun tare da bin diddigin kan layi.

Kasuwar Konga

gyara sashe

Konga ya fara fadada kasuwancinsa a Najeriya tare da Konga Mall, wanda zaɓi ne na juyin juya hali wanda ke ba 'yan kasuwa a Najeriya damar baje kolin kayayyakinsu ta yanar gizo. An bai wa masu kasuwanci sabis na bayarwa kyauta da sauƙi. Fakitin mai kasuwancin ya ba da oda wanda ke tare da cikakkun bayanai na SellerHQ da cikakkun bayanai na odar kafin a jefar da kunshin a cibiyar saukar Konga.

Tare da nasarar Konga Mall, Kasuwar Konga ta zo wanda ya ba da damar hatta masu siyar da kan titi su shiga daga kowane yanki na ƙasar. An gano samfurori masu ban mamaki kuma ana yin tallace-tallace masu yawa a kowace rana ta wannan kasuwa. Masu siyarwa da masu siye suna hulɗa a wannan kasuwa mai juyi. An samar da damammaki marasa iyaka ta wannan kasuwa da ta kawo karshen habaka ayyukan yi da bunkasar tattalin arziki da ci gaban kasa. Tallace-tallacen haɗin gwiwa da kwatancen kantunan kan layi kamar mafi kyawun farashi shima ya zama mai yiwuwa tare da wannan kasuwa.

Sim Shagaya ya ce; "Kusan shekara guda da ta gabata, mun fahimci cewa don ayyukanmu su kasance masu mahimmanci ga al'umma, dole ne mu gina wani dandali ga kowa, ba Konga kadai ba, don sayarwa da wadata. Mun ƙaddamar da wannan dandali ga ƙananan masu siyarwa kuma a wancan lokacin, mun koyi yadda ake gina kasuwar kan layi ta Najeriya mai juyi da gaske..."

Samfurin Cika Kai na Konga

gyara sashe

Samfurin Cika Kai shine babban haɓakawa a cikin tayin kasuwar Konga. Wannan sabis ɗin ya ba wa 'yan kasuwa damar samun manyan yarjejeniyoyin jigilar kayayyaki da Konga suka yi shawarwari tare da amintattun abokan jigilar kayayyaki. Masu siyarwa suna sarrafa sarrafa kayan sa tun daga lokacin da aka yi oda har abokan ciniki sun karbe su. Ana biyan kuɗi kai tsaye ga masu siyarwa daga masu siye lokacin da suka karɓi fakitin su. Masu siyayya suna tsammanin isar da sassauƙa da sauri na fakitin su ta hanyar Samfurin Cika Kai. Samfurin Cika Kai yana da zaɓi na ƙyale abokan ciniki ƙididdige masu siyarwa, samfuran da ƙwarewar gaba ɗaya.

Zinox saye

gyara sashe

Watanni biyu bayan sallamar fiye da rabin ma'aikatansa, Konga ya samu Zinox, wani kamfani na Najeriya wanda ke kera da rarraba kwamfutoci. Bayan sayan, an yi ƴan canje-canje ga shugabancin Konga. A cikin Maris 2018, kamfanin ya nada Olusiji Ijogun, tsohon jami'in UAC Foods da Unilever a matsayin shugabansa. A wannan watan, Shola Adekoya, ya yi murabus daga mukaminsa na shugaban Konga, inda Nick Imudia, tsohon Darakta na yankin TCL/Alcatel da Prince Nnamdi Ekeh wanda ya kafa Yudala ya maye gurbinsa.

A ranar 1 ga Mayu 2018, Zinox ya haɗu Konga.com tare da kayyakin dillalan da ke fitowa, Yudala, zuwa sabon kamfani, babban kamfani, mai riƙe da sunan Konga, don zama babbar kamfani e-kasuwanci & dillali a Afirka. Sabuwar Konga ta haɗu da ƙarfin kasuwancin e-commerce ta kan layi na Konga.com da faɗuwar hanyar sadarwar reshe na Yudala don aiwatar da siyar da tashoshi mai tsafta a karon farko a Afirka. Jita-jita sun nuna cewa Zinox ya sayi Konga akan kusan dala miliyan 10 wanda ke nuna cewa Kinnevik da Naspers, masu saka hannun jari na dogon lokaci sun yi asarar haɗin 93% akan saka hannun jari.

Konga yana fuskantar gasa daga sauran manyan dandamali na kasuwancin dijital na Afirka, irin su Jumia, Kilimall har ma da kafa dandamali na ecommerce kwanan nan, Cashless CF, Buzymart, Tradift, DayDone saboda samfuran da aka ƙera, wuri da cibiyoyin sadarwa masu ƙarfi waɗanda waɗannan dandamali ke da su.

Yakin yanki tare da Jumia

gyara sashe

A cikin 2014, Jumia ta yi rajistar wasu wuraren Konga a wajen Najeriya wanda ya haifar da babbar hayaniya a fagen fasahar. Konga ya kasance yana magana kan yiwuwar fadadawa a wajen Najeriya wanda tuni Jumia ke yi tare da Jumia tana gudanar da ayyuka a kasashe sama da 8 a fadin Afirka.

  • #1 - The Top 100 Companies For Nigerian Millennials (2015)[7]
  • E-Commerce Provider of the Year, Kalahari Awards (2015)[8]
  • #1 - Top Startups in Nigeria (2015)[9]
  • #2 - Most Innovative Companies of 2015 in Africa - Fast Company (2015)[10]
  • #12 - Most Respected Companies in Nigeria (2014)[11]
  • Online Retailer of the Year - Marketing World Awards (2014)[12]
  • Best Use of Social Media in Marketing - Marketing World Awards (2014)[12]
  • Most Innovative and Impactful Brand in the Retail Trade Sector - The Lagos Chamber of Commerce and Industry (2014)[13]
  • #5 - Most Innovative Companies of 2014 in Africa - Fast Company (2014)[14]
  • Online Retailer of the Year - Marketing World Awards (2013)
  • Best Emerging Brand Of The Year - Marketing World Awards (2013)[15][16]
  1. "Internet sales flourish in Nigeria". FinancialTimes. 14 May 2013. Retrieved 2 February 2015.
  2. "Konga goes nationwide today". Innovation Village. 3 December 2012. Retrieved 14 February 2015.[permanent dead link]
  3. "Nigeria's Online Retailer Kasuwa.com Becomes JUMIABits". Archived from the original on 2016-07-16. Retrieved 2016-07-09.
  4. Mulligan, Gabriella (2 December 2013). "Konga.com crashes during online promotion". HumanIPO. Retrieved 24 December 2013.
  5. Uzor Jr, Ben (24 December 2013). "Nigerian retailers fight for online shoppers". Business Day. Retrieved 24 December 2013.
  6. Atuanya, Patrick; Augie, Bala (6 December 2013). "Online sales boom as Konga, Jumia lure shoppers". Business Day. Retrieved 24 December 2013.
  7. "Ventures Africa". August 2015. Retrieved 13 August 2015.
  8. "Nigerian Echo - 2015 Kalahari Awards". May 2015. Archived from the original on 18 May 2015. Retrieved 15 May 2015.
  9. "Startup Country Rankings - Nigeria". StartupRanking.com. February 2015. Retrieved 25 February 2015.
  10. "The World's Top 10 Most Innovative Companies of 2015 in Africa". Fast Company. 10 February 2015. Retrieved 12 February 2015.
  11. "Konga Enters 'Top 12 Most Respected Companies' List". Naij.com. 19 December 2014.
  12. 12.0 12.1 "Konga Wins Online Retailer Brand of the Year at the Marketing World Awards 2014". Konga Blog. 10 November 2014. Archived from the original on 12 May 2017. Retrieved 4 June 2023.
  13. "LAGOS CHAMBER OF COMMERCE AWARDS KONGA.COM AS MOST INNOVATIVE RETAIL BRAND AS MEGA-SALE CONTINUES". Innovation Village. 3 May 2014. Retrieved 1 August 2014.
  14. "The Top 10 Most Innovative Companies in Africa". Fast Company. 2 April 2014. Retrieved 12 February 2015.
  15. "Konga Wins Online Retailer of the Year at Marketing World Awards". TechCity NG. 12 November 2013. Retrieved 1 August 2014.
  16. View Nigeria Newspaper (24 November 2014). "Konga Marketplace, What is it and how to use it". View Nigeria Newspaper. Archived from the original on 9 March 2015. Retrieved 24 November 2014.

Hanyoyin haɗi na waje

gyara sashe