Kogin Korle

kogi a Accra, Ghana

Kogin Korle yanki ne na ruwa a Accra, babban birnin Ghana. Kwance take yamma da tsakiyar gari, ta taka muhimmiyar rawa a tarihin garin. A cikin shekarun 1990, ya zama sananne saboda yawan gurɓataccen iska.

Kogin Korle
General information
Height above mean sea level (en) Fassara 104 m
Labarin ƙasa
Map
Tsarin Daidaiton Labarin Kasa 5°32′04″N 0°13′11″W / 5.5344°N 0.2196°W / 5.5344; -0.2196
Wuri Korle Gonno (en) Fassara
Kasa Ghana
Territory Yankin Greater Accra
Hydrography (en) Fassara
Inflow (en) Fassara
Kogin (saman tsakiya) daga iska, wanda aka gani a 2005

Tarihi gyara sashe

Al'adar yankin ta bayyana cewa mafarautan Onamrokor We ne suka kafa matsuguni na farko a yankin, a bakin gabar kogin. An kuma yi imanin cewa rufin yana zaune a cikin kogin, wanda ya yi amfani da ikonsa don sihirce wata mace mai suna Dede, kuma ya yi amfani da ita don shawo kan ƙungiyar su zauna a wurin, don bauta wa ruhun. Ƙasar ta zama mallakar Korle We, kuma batun jayayya ne ko wannan ƙungiya ɗaya ce da Onamorokor We.[1]

Girma gyara sashe

Yankin ya girma zuwa Jamestown, yanzu yankin yammacin tsakiyar gari, kuma ya kasance babban tushen kifi har zuwa shekarun 1950.[2]

Kulawa gyara sashe

A cikin 1961, Gwamnatin Ghana ta karɓi ikon kogin. Ya datse jikin ruwa kuma ya ɗaga matakin wasu filayen da ke kusa, don rage haɗarin ambaliyar ruwa, sannan ya kafa masana’antu a kewayen da aka ƙwace da kuma kwato ƙasa - da farko yin giya da sarrafa abinci, daga baya gyaran mota sannan kuma sarrafa kayan aikin lantarki a Agbogbloshie.[3]

Nisan zango gyara sashe

Kogin ya haɗu zuwa Tekun Guinea. Kogin Odaw ne ya ciyar da shi, wanda ke bi ta kewayen Accra, yankin da ya mamaye ya mamaye kashi 60% na birnin. Babban mahimmin wurin da ruwa ke kwarara, kogin kuma ya zama gurɓataccen datti, wanda aka watsa shi cikin kogin.[4] Haɗin datti daga Kogin Odaw da masana'antu da ƙauyuka a bakin kogin da aka jagoranta, zuwa 2002, an bayyana shi a matsayin "ɗaya daga cikin gurɓatattun ruwa a doron ƙasa". A lokutan ruwan sama kamar da bakin kwarya, shi ma yana mamaye yankunan da ke kusa.[2]

A cikin shekarun 1990, gwamnati ta kafa aikin Maido da Muhalli na Kogin Korle, da nufin dawo da lagoon zuwa yanayin yanayi, rage gurɓatawa, da haɓaka kwararar ruwa ta ciki. A kusa da wannan lokacin, an kafa matsugunin tsohon Fadama ba tare da shiri ba a bakin rafin, yawanta ya kai kusan 30,000. Gwamnati ta sanar da aniyarta ta share yankin, wanda ta yi imanin shi ne tushen gurbata muhalli, amma bayan zanga -zangar, hakan bai faru ba.[3][5][6] A shekara ta 2007, an karkatar da Kogin Odaw, yanzu fitar da shi ya lalace, sannan ya wuce kai tsaye cikin rami, ta hanyar tsallake kilomita.[4]

Manazarta gyara sashe

  1. Firmin-Sellers, Kathryn (2007). The Transformation of Property Rights in the Gold Coast. Cambridge: Cambridge University Press. pp. 40–41. ISBN 0521039355.
  2. 2.0 2.1 Boadi, Kwasi Owusu; Kuitunen, Markku (December 2002). "Urban Waste Pollution in the Korle Lagoon, Accra, Ghana". Environmentalist. 22 (4).
  3. 3.0 3.1 Grant, Richard (2009). Globalizing City: The Urban and Economic Transformation of Accra, Ghana. Syracuse University Press. p. 120. ISBN 0815650973.
  4. 4.0 4.1 Cisneros, Blanca Jimenez; Rose, Joan (2009). Urban Water Security: Managing Risks: UNESCO-IHP. CRC Press. p. 239. ISBN 0203881621.
  5. Boafo-Arthur, Kwame (2007). Ghana: One Decade of the Liberal State (1 ed.). Zed Books. pp. 26–28. ISBN 1842778293.
  6. Forced Evictions--towards Solutions?. Nairobi: UN-Habitat. 2005. pp. 83–87. ISBN 9211317371.