Kaouar (ko Kawar ) jerin tsaunuka ne guda goma a kudancin Sahara a arewa maso gabashin Nijar, wanda ya ƙunshi kusan kilomita 75 kilometres (50 mi) daga arewa zuwa kudu, da 1–5 kilometres (0.62–3.11 mi) gabas zuwa yamma. Suna gefen gabas na hamadar Ténéré, tsakanin tsaunin Tibesti a gabas da tsaunin Aïr a yamma da tsakanin Fezzan a arewa da tafkin Chadi a kudu. [1] [2] Suna kwance a gefen ƙwanƙwasa mai tsayin mita 100 arewa-kudu da iskar gabas da ke buguwa ƙwanƙolin yana ba da damar shiga cikin ruwan ƙasa cikin sauƙi ga tsaunuka.

Kauar
General information
Labarin ƙasa
Map
Tsarin Daidaiton Labarin Kasa 18°54′N 12°54′E / 18.9°N 12.9°E / 18.9; 12.9
Kasa Nijar
Kaouar daga Bilma .

Gudun kudu zuwa arewa, Bilma, Dirkou, Aney da Séguédine sune manyan garuruwa.

Kogin Kaouar sun shahara wajen samar da gishiri da dabino, kuma suna kan hanyar babbar hanyar Bornu zuwa Fezzan. Wannan ita ce babbar hanyar cudanya tsakanin yankin Sahel na Afirka da wayewar tekun Mediterranean har zuwa ƙarni na 19. Wurare da yawa na kayan tarihi da zane-zanen dutse sun tabbatar da zaman ɗan adam a nan wanda ya kai kimanin shekaru 10,000 zuwa lokacin da yankin ke kewaye da ciyayi.

A cikin 1997, an ƙaddamar da Kaouar a matsayin ɗan takarar ɗan takara don matsayin UNESCO ta Duniya a matsayin wani ɓangare na Hanyar gishiri daga Air zuwa Kaouar. [3] An ayyana oases a matsayin wurin Ramsar tun 2005.

  1. Decalo 1979.
  2. Mauny 1978.
  3. UNESCO World Heritage Centre, Tentative Lists Database, La Route du Sel de l'Air au Kaouar.

Hanyoyin haɗi na waje

gyara sashe