Mulla Muhammad-'ali al-Zanjānī ( Larabci: ملا محمد علي الزنجاني‎ ), wanda ake wa lakabi da Ḥujjat (an haife shi a shekara ta 1812 - ya rasu a shekara ta 1851), ya kasance farkon jagoran ƙungiyar Bábí na Farisa na ƙarni na 19. Baháʼís suna ɗaukarsa a matsayin wani ɓangare na tarihin addininsu, kuma ya shahara sosai a cikin manyan littattafan tarihin Bahaa na biyu na God Passes By da The Dawn-breakers.

Hujjat
Wikimedia disambiguation page (en) Fassara

Bayan Fage

gyara sashe

Mullá Muḥammad -Aliy-i-Zanjání ɗa ne ga úkhúnd Mullá duAbdu'r-Raḥím, wanda aka girmama a farkon karni na goma sha tara daga Zanjan. Tun yana yaro, Muḥammad-ʻAlí ya nuna alƙawari, har mahaifinsa ya aike shi zuwa garuruwan bautar Shi'a na Najaf da Karbala a Iraki, inda ya yi karatu a gaban mashahurin Sharífu'l-'Ulamá Mázandarání. Tare da mutuwar malamin sa da rufe makarantun hauza a lokacin annobar ta shekara ta 1831, ya dawo Iran, ya zauna a garin Hamadan . Lokacin da kuma mahaifinsa ya mutu, wakilai sun zo daga Zanjan kuma suka nemi shi ya ɗauki matsayin mahaifinsa. Ya koma Zanjan ya hau matsayin, yana koyarwa a masallacin mahaifinsa.

Bayan dawowarsa zuwa Zanjan, an ba Mullá Muḥammad-ʻAlí taken Ḥujjatu'l-Islám (lit. 'Tabbacin Islama'), wanda lakabi ne na yau da kullun don fitaccen 'ulamá' a lokacin, kuma an san shi da Ḥujjat-i-Zanjání. Mai iya magana da zafin rai, da sauri ya sami ɗimbin mabiya, wanda ya kayatar da kishi da ɗayan 'ulamá' na garin. Babban abin gardama, ya kasance tare da ra'ayoyinsa na addini kamar yadda yake, kamar mahaifinsa, Akhbarí. Akhbarís, waɗanda suka fi dogaro da hadisan Imamai, Usúlís sun yi adawa da su, waɗanda suka dogara da hankali da ijtihád (hukunce-hukuncen Musulunci bisa hukuncin malamai). Ḥujjat ya ƙaryata ikon mujtahids (Malaman Usúlí waɗanda ke iya fitar da hukunci bisa ijtihád), ya la'anci ɗan'uwansa 'ulamá', ya ba da hukunce-hukuncen shari'a sosai a kan bambancin nasu kuma suka sanya farillai a kan mabiyansa. Misallai daga cikin misalan saɓani a cikin hukunce-hukuncen ya shafi batun tsarkin al'ada. Ya yi bayanin cewa ba a tsarkake mutum ta hanyar hulɗa da Kiristoci da Yahudawa a lokacin ruwan sama, yayin da Usúlís suka yi iƙirarin cewa waɗanda ba Musulmi ba ƙazantattu ne kuma suna iya gurɓata masu bi ta hanyar tuntuɓar su. Ya kuma yarda cewa Imamai da Annabawa suna da jikin mutum wanda ba wata mu'ujiza ta kowace hanya.

Lokacin da Ḥujjat ya fara jin labarin motsi na Bábí, sai ya aika da manzo mai suna Mullá Iskandar don yin bincike. Manzo ya dawo dauke da wasika daga Bab. Ḥujjat na shirin gabatar da darasi a masallacin bayan sallar jam'i. Lokacin da Hujjat ya karanta wasikar, sai hankalinsa ya tashi, ya cire rawaninsa (alamar ikon addininsa) kuma ya sanya hular raguna (alamar 'yan boko). Ya aka bayar da rahoton sun gaya wasu daga mabiyansa bayyane: "The author of wadannan ayoyi da'awar zama Bab, kamar yadda <a cikin hadisin> 'Ni ne birnin ilimi, kuma'Ali ne ta Gate.'"

Duba kuma

gyara sashe
  • Hujja
  • Hujjah

Manazarta

gyara sashe