Haruna Ishola
Haruna Ishola Bello MON (An haifeshi 1919 - 23 ga Yulin 1983) ya kasance mawaƙin ƙasar Najeriya, kuma ɗaya daga cikin shahararrun masu fasaha a cikin nau'in Apala[1]
Haruna Ishola | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Jahar Ibadan, 1919 |
ƙasa | Najeriya |
Ƙabila | Yaren Yarbawa |
Mutuwa | 1983 |
Karatu | |
Harsuna | Yarbanci |
Sana'a | |
Sana'a | mawaƙi |
Sunan mahaifi | baba ngani agba |
Artistic movement | apala (en) |
Kayan kida | murya |
Ayyukan Kida
gyara sasheAn haife shi a Ibadan, Najeriya . kuma an dauke shi a matsayin mahaifin Apala Music a Najeriya, yana yin aiki tare da kayan kida kamar agogo karrarawa, akuba, maɓalli, drum, akuba.
Kundin farko na Ishola a cikin 1948, Late Oba Adeboye (The Orimolusi Of Ijebu Igbo) wanda aka saki a ƙarƙashin Muryar Masana (HMV), ya kasance fashewar kasuwanci, amma yawon shakatawa mara tausayi ya ba shi suna a matsayin mai ba da nishaɗi mafi buƙata ga jam'iyyun tsakanin masu arziki na Najeriya. A shekara ta 1955, an sake yin rikodin kundi na 1948 bayan mutuwar Oba Adeboye a wani abin da ya faru a hatsarin jirgin sama a kan BOAC da ke aiki da Argonaut G-ALHL, rikodin da aka sake sake shi nan da nan ya ɗaga bayanin sa. Haruna Ishola ya fara yin rikodin lambobin apala a cikin shekara ta 1955, kuma nan da nan ya zama sanannen mai zane-zane a cikin jinsi, kuma ɗaya daga cikin mawaƙa masu daraja a Najeriya. Ishola ya daidaita kuma ya makale ga tsarin gargajiya mai ƙarfi, yana ambaton karin magana na Yoruba da nassi na Koranic a cikin waƙoƙinsa, kuma bai gabatar da kayan kiɗa na Yamma ba a cikin jerin kiɗa. Kafin ƙarshen shekarun 1950, ya gabatar da shekere a cikin kiɗansa, kuma ya rubuta waƙa a cikin 1960 don Decca Records mai taken "Punctuality is the Soul of Business".[1] A shekara ta 1962, ya rubuta LP na farko; yana da bangarori biyu tare da waƙoƙi biyar a kowane gefe. Uku daga cikin waƙoƙi biyar a gefen A sun yaba wa fitattun mutane. A gefen B, akwai waƙoƙi "Mo so pe moku" da "Ika Ko Wunwon".