Tommo So yare ne da ake magana a gabashin Yankin Mopti na Mali . [2] sanya shi a ƙarƙashin dangin yaren Dogon, wani yanki na dangin yarin Nijar-Congo.

Harshen Tommo So
Lamban rijistar harshe
ISO 639-3 dto
Glottolog tomm1242[1]

Akwai kusan masu magana da Tommo So 60,000. [2] cikin harsunan Dogon goma sha biyu, ita ce ta biyu mafi yawanci. An rarraba shi a matsayin harshe na 6a (mai ƙarfi) a ƙarƙashin rarrabawar matsayin harshe ta Ethnologue's - ana amfani da harshe don sadarwa fuska da fuska ta dukan tsararraki kuma halin da ake ciki yana da ɗorewa. Yara har yanzu suna samun Tommo Don haka a matsayin yarensu na farko. [2]Bambara da Faransanci (harshen Mali da harshen ƙasa) harsuna ne na biyu na yau da kullun ga masu magana da Tommo So, tare da tsohon ya zama ruwan dare tsakanin waɗanda suka kwashe lokaci a wasu yankuna na Mali, kuma ana amfani da ƙarshen don sadarwa a cikin aji ko tare da baƙi.

Fasahar sauti

gyara sashe

Sautin sautin

gyara sashe

Tommo So ya ƙunshi sautin sautin 17. Akwai wasula guda bakwai na asali da ke da tsayi huɗu da kuma wasula uku.

Sauti [2] asali [1]
i
u
e
o
ɛ
ɔ
a

Baya ga sautunan asali 7, kayan sautunan Tommo So sun haɗa da takwarorinsu masu tsawo da sautunan sautunan nasa 3. Tsayar da wasula a cikin kalmomi ba ya shafar tsawon su - wasula masu tsawo suna da kimanin 138ms tsawo, kuma gajerun wasula suna da kusan 67 ms tsawo. Sauti[2]="mwTw">n nasalized /iːn/ da /uːn/ suna cikin harshen amma suna faruwa akai-akai kuma ba bisa ka'ida ba, kuma ba a dauke su phonemic.

Cikakken Bayani [2] Wasula [1]
Short
Long
Nasalized
i
ii
e
ee
ɛ
ɛɛ
ɛɛn
a
aa
aan
ɔ
ɔɔ
ɔɔn
o
oo
u
uu

Sautin da aka yi amfani da shi

gyara sashe

Tommo So ya ƙunshi ƙwayoyi 17. Akwai wurare 5 da hanyoyi 6 na magana. [2]Tsawon ma'anar ya bambanta - alal misali, [dɛ̀uké] da [dɛ̀nɛ́] ana ɗaukar su kalmomi daban-daban - na farko yana nufin 'duba', kuma na biyu yana nufin 'yi amfani da rana'.

Inventory [2] Consonant [1]
Biyuwa Alveolar Alveolo-Palatal Palatal Velar Gishiri
Plosive
p
b
t
d
k
g
Hanci
m
n
ɲ
ŋ
Fricative
s
h
Rashin lafiya
Kusanci
w
j
Tap
ɾ
Kimanin gefen
l

Lissafin ƙayyadaddun sun haɗa da ƙayyadadden ƙayyadardun ƙayyadyadaddun ƙayƙwalwar ƙayyadiddun ƙayayyadaddunar ƙayyadamsun ƙayyar ƙayyadayirata. Akwai wasu 'yan sautunan da ke faruwa a cikin magana mai laushi (kamar [ʔ] da [tɕ]). [2], waɗannan sautunan suna faruwa ne kawai a cikin ideophones, kuma ba a ɗauke su a matsayin wani ɓangare na kayan aikin Tommo So.

Tsarin sautin

gyara sashe

Akwai nau'ikan syllable guda takwas a cikin Tommo Don haka: (C) V, (C) vː (C) VR, (C), VC, N, NCV, NCVː, da CVV. N yana wakiltar ma'anar hanci, kuma R yana wakiltar sautin. Dole ne a bi syllable na VC ta hanyar farawa iri ɗaya da wannan coda. Wasu misalai [2] waɗannan tsarin syllable an bayar da su a ƙasa.

Tsarin Misali Fassara
V ɛ́ kasance mai zuwa. 'Gauya'
A nan ne 'gida'
CV Yanayi.Snow 'yaro'
CVː Na'a 'Kwari'
VR ya kasance 'madara'
CVR An kafa shi ne 'Rana'
CVC Sa'ad da aka yi amfani da shi 'tsire-tsire masu bushe'
N ɲ́. 'Ku ci'
NCV a.ndá 'mai jin kunya'
NCVː GambaYa zama mai girma 'wasu'
CVV Ya yi amfani da shi 'ya zo'

Sauti yana da mahimmanci a cikin ƙamus da kuma ilimin harshe. Tommo [2] ya ƙunshi sautuna biyu, high (H) da low (L). [1] [2] da nazarin kalmomin da aka rubuta, rarraba da sanya sautunan H da L suna da alama ana sarrafa su ta hanyar saitin alamu waɗanda ba a iya hango su ba ga sunaye, lambobi, da adjectives, da kuma hangowa ga aikatau.

Sautin kalmomi

gyara sashe

Kusan dukkanin sassan suna da sautin H ko L, kuma kowane tushe dole ne ya ƙunshi akalla sautin H ɗaya. Kodayake sautunan sun bambanta, akwai ƙananan nau'i-nau'i waɗanda ke da bambancin sauti kawai. An lissafa wasu misalai a ƙasa.

Saut[2] Ƙananan nau'i-nau'i
/H/ sautin /LH/ sautin
náá 'mahaifiyar' Na'a 'Kwari'
Ya kasance a ciki 'Yau' Iyaye 'Zale'
A nan ne ma'anar 'Babban' Ikon kai 'Watan'
Daimma 'ƙauye' da'a 'Hotuna'
Isisé 'buhu' Ba a sani ba 'Rukunin'

Sautin nahawu

gyara sashe

Tommo Don haka, kamar sauran yarukan Dogon, yana amfani da murfin sauti. Sautunan tushe suna overwritten [2] hanyar sautin da aka riga aka ƙaddara dangane da mahallin da tushe ya bayyana. Ana maye gurbin sautunan kalmomi bisa ga yanayin juyawa, kuma kawai yana shafar maɓallin kalma. A matsayin misali, manyan sassan da suka tabbatar da rashin cikakke shine {HL}, kuma rashin cikakkeccen rashin cikakke shi ne {L}. Tabbatar [2] sassan da suka dace ba su canza sautuna ba, kuma mummunar kuskuren su shine {L} . Idan aka ba da sunan [jɔ̀bɔ́] ('gudu') na / LH / sautin aji, haɗuwa zai haifar da masu zuwa.

Haɗin [jɔ̀bɔ́] ('gudu') [2]
Babban sashi Sashe na dangi
Rashin Cikakken Tabbatacce {HL}
jɔ́bɔ̀-dɛ̀
jɔ̀bɔ́-dɛ
Rashin amincewa {L}
jɔ̀b-éélè
jɔ̀b-éélè

Ana maye gurbin sautunan kalmomi bisa ga dangantakar da ke tsakanin kalmomi a cikin kalma, kuma yana iya shafar kalmomi da yawa. Ko[2] kalmomin magana suna da ƙayyadaddun ƙayyadadden ƙayyadamuran ƙayyadamsun ƙayƙwalwa sun dogara da abu a cikin kalmar da aka mallaka ko a'a.

Yanayin Yanayi

gyara sashe

Tommo So yare ne mai haɗuwa. Gabaɗaya, lokacin da waɗannan morphemes suka haɗa da juna, suna riƙe da asalin su da ma'anar su a cikin sabon kalma. Tommo So's morphology ya ƙunshi affixation, clitics, reduplication, da compounding.

Ƙaddamarwa

gyara sashe

A matsayin harshe mai haɗuwa, ƙunshe da morphemes yana taka muhimmiyar rawa a cikin yanayin Tommo So. Kusan dukkanin nau'ikan yaren ana amfani da su azaman ƙayyadaddun - ana ganin ƙayyadadden ƙayyadamuran ne kawai a cikin nau'in reduplication, lokacin da aka yi amfani da su don ƙaddamar da ƙayyadamsun ƙayyadama.

Tommo [2] ya ƙunshi ƙididdigar ƙididdigal guda biyar, waɗanda aka jera a ƙasa.

Manufar Suffix
gaskiya
-ndɛ́
juyawa
-ílɛ́
mai wucewa
-írɛ́
Mediopassive
-íyɛ́
mai haifar da shi
-mɔ́
Misali 1[2]
O'a da kuma
duba
'Dubi'
Ojja da baya
duba-FACT
'Tsaro'
Misali 2[2]
Tunanin
(sake makale)
'sake makale'
Temu-da-kai
(sake makale) -REV
'ka cirewa'
Misali 3[2]
Aikin da ya faru
(yi ka yi tsayi)
'yi tsayi'
Ya zama abin ƙyama
(yi kauri) -MP
'ya cika'

Akwai wasu lokuta inda ma'anar 'reversive' --Ilɛ́ ba ta da ma'anar ma'ana. [2], kalmar yàmá tana nufin 'kashe', amma kalmar 'yàm-ílɛ́' tana nufin 'hashe'. Wasu ƙididdigar ƙididdiga kawai suna ɗaukar "babu ma'ana mai ganewa kwata-kwata". Tommo Don haka ba ya ƙunshe da yawa na morphology - kawai nau'ikan ma'ana guda biyu waɗanda ke haɗe da sunaye sune waɗanda ke aiwatar da tsarin ɗan adam / wanda ba ɗan adam ba da ƙananan -ý. [2] cikin yanayin da ke ƙasa,- Ee. allomorph ne na -ý.

Misali 1[2]
yàá-m=mbe
mace-HUM.PL = PL
'mata'
Misali 2[2]
Hannu a kasa A nan ne
kaza DIM
'ya'yan itace'

Akwai 'yan clitics a cikin Tommo So, gami da alamar jam'i =mbe da kuma alamar takamaiman =ge (misali da ke nuna duka biyu an ba da shi a ƙasa). Clitics koyaushe ana haɗa su zuwa ƙarshen kalma ɗaya maimakon sunan kanta.

Yawancin suna
yàá-m=mbe
mace-HUM.PL = PL
'mata'
Yawancin (ma'anar magana) [2]
yàà-m Koomó = gé = mbe
mace-HUM.PL skinny=def=PL
'mata masu laushi'

Gabaɗaya, ana haɗa clitics koyaushe zuwa ƙarshen tushe, kuma ba a taɓa haɗawa da farkon ba.

Maimaitawa

gyara sashe

Ana amfani da reduplication don dalilai daban-daban a cikin yanayin Tommo So. Na farko shine ƙaddamar da ƙididdigar ƙididdiga, kuma na biyu shine rarraba ƙididdiga.

Bayyanawa ta hanyar kisa

gyara sashe

Tsarin nominalizing adjective yana buƙatar a sake maimaita adjective, ko dai a wani ɓangare ko gaba ɗaya. Aƙalla, ana sake maimaita syllable na farko. Koyaya, a cikin yanayin adjectives multisyllabic, har zuwa dukan kalmar za a iya sake maimaitawa. Canjin sautin yana faruwa a lokacin wannan tsari. tare da la'akari da yawan kalmar asali ba, sunan da aka samo yana da ma'ana iri ɗaya..[2]

Adjective stem Sunan suna Fassarar sunan
Kayan aiki Sannu ~ Sannu

Kùnù~ Stoɔ́

'kauri'
wánnu wà~wànnú

wàn~wànnu

'tsawon'
Kabari Ka~kàbàrá

Kabba~ Kabbará

Kayan aiki ~ Kayan aiki

'farasa'

Rarraba adjective

gyara sashe

Ana amfani da sake maimaita adjective don rarraba ma'anarsa a cikin abubuwa da yawa.

Misali 1[2]
Gínè ɛ́su~ɛ́ inda néé-go=sɛ-m.
gida kyakkyawa ~ kyakkyawa biyu-ADV=have-1SG
'Ina da kyawawan gidaje biyu. '
Misali 2[2]
A nan ɛ́lɛ́lu~ɛ́lɛ̀lù neé-go ɲ̀y-ɛ́-m.
Abincin mai daɗi ~ mai daɗi biyu-ADV cinye-PFV.L-1SG
'Na ci abinci mai kyau guda biyu. '

Akwai nau'o'i biyu na hadaddun a cikin Tommo Don haka: hadaddun da aka sani da adjectival.

Haɗin da aka tsara

gyara sashe

Kimanin kashi ɗaya bisa uku [2] sanannun ƙamus na Tommo So ya ƙunshi mahadi masu suna, waɗanda mafi yawansu suna da dama. An ba da wasu misalai na mahadi masu suna a ƙasa.

Misali 1[2]
Snowm ta'a
gishiri ƙofar
'slab na gishiri'
Misali 2[2]
Bomboom Gidajen
alewa sap
'ya'yan itace'
Misali 3[2]
Musical bàŋá
amincewa mai shi
'Aminci'

Haɗin Bahuvrihi

gyara sashe

Bahuvrihi compounding a cikin Tommo So yana faruwa ne lokacin da aka halicci wani suna mai rikitarwa ta hanyar haɗa adjective zuwa ƙarshen sunan.

Misali 1[2]
N'amarin Ahana Yammacin
mutum baki haske
'mutumin da ya yi kuka'
Misali 2[2]
An-na-y Ya yi amfani da shi Bayani da yawa
namiji-HUM.SG-DIM kwayar halitta mai ƙiba
'Yaro mai manyan testicles'

Rubuce-rubuce

gyara sashe

Tsarin kalmomi na asali

gyara sashe

Tommo [2]'s basic word order is subject-object-verb (SOV). [1] Misalan wannan an nuna su a ƙasa.

Misali 1[2]
Mòmiyó Ni =ɲ̀ támbá-gú=sɛ.
kunama 1SG.PRO=OBJ yajin aiki-ppl=haɗaya
'Jam'ara tana buge ni.'
Misali 2[2]
Ni Tsuntsu = tsinkaye Yana da kyau ób-aa=be-m.
1SG.PRO aboki=OBJ Hannun hannu ba da-PFV=be.PST-1SG
'Na ba abokina mango. '

Manazarta

gyara sashe
  1. Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Harshen Tommo So". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.
  2. 2.00 2.01 2.02 2.03 2.04 2.05 2.06 2.07 2.08 2.09 2.10 2.11 2.12 2.13 2.14 2.15 2.16 2.17 2.18 2.19 2.20 2.21 2.22 2.23 2.24 2.25 2.26 2.27 2.28 2.29 2.30 2.31 2.32 2.33 2.34 2.35 2.36 2.37 McPherson 2013.

Bayanan littattafai

gyara sashe
  •  

Samfuri:Dogon languages