Harshen Gweno
Lamban rijistar harshe
ISO 639-3 gwe
Glottolog gwen1239[1]

Genoa (kighonu, ga mazaunanta) yare ne na Bantu da ake magana dashi a Dutsen Arewacin Pare a Yankin Kilimanjaro na Tanzania . Mutanen da aka sani da Gweno (ko kuma yadda ya kamata Asu ) ƙabilar Chaga ce da kuma ƙungiyar harshe. Tun da kuma mutanen Chaga masu magana ne na Bantu, yaren da aka karɓa ya ƙunshi yaruka masu kama da na yaren Kenya Kamba. Gweno yana da alaƙa da kuma kashi 54% zuwa kashi 56% na ƙamus tare da kuma wasu yarukan Chaga da kashi 46% tare da yarukan Taita. , yawancin itafai irin su ƙamus ba a gani a cikin sauran yarukan. Har ila yau Kuma, a farkon ƙarni na 11, mutanen Chaga sun sauko kuma sun yi ƙaura daga ƙungiyar Bantu inda suka yi ƙaura zuwa gindin Dutsen Kilimanjaro. H Gweno a yau ana magana da shi galibi daga tsofaffi, tare da ƙarni da suka sauya zuwa Asu da kuma Swahili. Ethnologue ɗauki Gweno a matsayin mai mutuwa; [1] ba a ba da harshen ba saboda ba a fallasa yara ga Gweno ba tun daga shekarun 1970s. [2] Canjin ƙarni daga Gweno zuwa [3] dai Asu ko kuma Swahili tabbas ya haifar da sauye-sauye a cikin yaren da ake amfani da shi, duk da haka kuma masu magana da Gweno ba sa ganin wannan a matsayin barazana ce.

Manazarta

gyara sashe
  1. Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Harshen Gweno". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.
  2. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named unesco.org
  3. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Phillipson

Kara karantawa

gyara sashe

Sewangi, Seleman S. (2008). Kigweno: Msamiati wa Kigweno–Kiswahili–Kiingereza / Gweno–Swahili–Hausa Lexicon . ISBN .

Hanyoyin haɗi na waje

gyara sashe

Samfuri:Languages of Tanzania