Gerald Nagler
Hans Gerald Nagler (10 Disamba 1929 - 23 Yuli 2022[1][2]) ɗan kasuwan Sweden ne kuma mai fafutukar kare haƙƙin ɗan adam. [3]
Gerald Nagler | |
---|---|
Rayuwa | |
Cikakken suna | Hans Gerald Nagler |
Haihuwa | Vienna, 10 Disamba 1929 |
ƙasa |
Sweden Austriya |
Mutuwa | 23 ga Yuli, 2022 |
Sana'a | |
Sana'a | entrepreneur (en) da Mai kare ƴancin ɗan'adam |
Gerald Nagler | |
---|---|
Rayuwa | |
Cikakken suna | Hans Gerald Nagler |
Haihuwa | Vienna, 10 Disamba 1929 |
ƙasa |
Sweden Austriya |
Mutuwa | 23 ga Yuli, 2022 |
Sana'a | |
Sana'a | entrepreneur (en) da Mai kare ƴancin ɗan'adam |
Gerald Nagler ɗan kasuwane kuma Bayahude ɗan ƙasar Austriya Siegmund Nagler ne. [4] Iyalinsa sun ƙaura daga Vienna zuwa Stockholm a shekarar 1931, inda ya girma kuma ya sauke karatu a shekarar 1948. Ya yi aiki a ciki, daga baya kuma ya karɓi ragamar kamfanin, mai sayar da kayayyaki da shigo da kayayyaki na kayayyakin kiɗa da na'urorin gani da mahaifinsa ya kafa. A shekarar 1957 ya zama Manajan Daraktan Handels AB Urania Stockholm. Bugu da kari, ya kasance ma'aikacin ajiya.
A shekarar 1977, bisa gayyatar Morton Narrowe, ya tafi Tarayyar Soviet don yin hulɗa da Andrei Sakharov, Yelena Bonner, Naum Meiman, Alexander Lerner da sauran 'yan adawa na Rasha (refusniks). Daga nan ya kafa kwamitin Helsinki na Sweden don kare hakkin ɗan adam a cikin shekarar 1982 kuma shine shugabanta daga 1992 zuwa 2004. Nagler kuma ya kafa Ƙungiyar Haƙƙin Bil Adama ta Duniya ta Helsinki a cikin shekarar 1984 kuma shine Babban Sakatare Janar na farko a Vienna daga shekarun 1984 zuwa 1992. [5] [6]
Ya kasance Shugaban masu kare hakkin Bil Adama. [7]
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Gerald Nagler, leading human rights activist since Cold War, dies at 92". Washington Post (in Turanci). ISSN 0190-8286. Retrieved 2022-08-10.
- ↑ "Till minne: Gerald Nagler". Dagens Nyheter (in Harshen Suwedan). 1 August 2022. Retrieved 10 August 2022.
- ↑ "Civil Rights Defenders' founder Gerald Nagler has passed away". Civil Rights Defenders (in Turanci). 2022-07-31. Retrieved 2022-08-10.
- ↑ "Conversation with Gerald Nagler, p. 1 of 3". globetrotter.berkeley.edu. Archived from the original on 4 March 2016. Retrieved 2022-08-10.
- ↑ Krafft/TT, Eyal Sharon (2019-12-08). "Nagler har vigt sitt liv åt kampen för mänskliga rättigheter". gp.se (in Harshen Suwedan). Retrieved 2022-08-10.
- ↑ "Überreichung eines Ehrenzeichens an Herrn Gerald Nagler | Parlament Österreich". www.parlament.gv.at (in Jamusanci). Archived from the original on 2022-08-12. Retrieved 2022-08-12.
- ↑ "Board of Directors". Civil Rights Defenders (in Turanci). Retrieved 2022-08-10.