Filin Bonga
Filin Bonga rijiyar mai ce a Najeriya . Tana cikin Lasisi block OPL 212 kusa da gaɓar tekun Najeriya, wadda aka sake mata suna OML 118 a watan Fabrairun 2000. Filin yana ɗaukar kusan 60 km2 a cikin matsakaicin zurfin ruwa na 1,000 metres (3,300 ft) . An gano filin ne a cikin shekarar 1996, tare da amincewar gwamnati don ci gaban sa a cikin shekarar 2002. Filin ya fara samarwa na farko a cikin watan Nuwambar 2005. Ana aiki da filin ta hanyar jirgin ruwa na FPSO . Filin yana samar da man fetur da iskar gas ; Ana sauke man fetur ɗin zuwa tankokin yaƙi yayin da ake bututun iskar gas ɗin zuwa Najeriya inda ake fitar da shi ta hanyar kamfanin LNG . Filin ya ƙunshi kusan 6,000 mm ganga na mai .
Filin Bonga | |
---|---|
natural gas field (en) | |
Bayanai | |
Ƙasa | Najeriya |
Ma'aikaci | Shell Nigeria |
Kamfanin Shell Nigeria ne ke kula da filin wanda ya mallaki kashi 55% na lasisin. Sauran abokan haɗin gwiwar ci gaban filin su ne Exxon (20%), Nigerian AGIP (12.5%) da Elf Petroleum Nigeria Limited (12.5%)
Tarihin filin
gyara sasheWuri mai nisan 120 kilometres (75 mi) kudu maso yammacin Neja Delta, an fara gano rijiyar farko a cikin watan Satumba na shekarar 1995 bayan samun bayanai masu yawa game da yankin ta hanyar binciken girgizar ƙasa na 3D a shekarar 1993/1994.
An gano filin na biyu a cikin toshe a cikin watan Mayun 2001 wanda aka sani da Bonga SW, wanda ya ci karo da manyan abubuwan da ake kira hydrocarbons . An gano filin na uku daga baya a cikin shekarar 2004 wanda aka fi sani da Bonga North.
Ci gaban filin
gyara sasheAn samar da filin a matsayin haɗin gwiwar teku zuwa wani jirgin ruwa mai saukar ungulu da Adana ruwa (FPSO). A yanzu haka akwai rijiyoyin da ake haƙo mai da kuma alluran ruwa guda 16 a filin. Koyaya, za a ƙara wannan zuwa kusan rijiyoyi 40 yayin da aka ƙara haɓaka filin. Saboda girman Bonga SW a halin yanzu ana tunanin zai buƙaci wurin samarwa daban don samar da isasshen filin.
Ana ajiye man da ake haƙowa daga filin jirgin a FPSO don jigilar kayayyaki zuwa kasuwanni ta cikin motocin dakon mai yayin da ake fitar da iskar gas ta bututun mai zuwa gaɓar tekun Najeriya na LNG.
Masana'antun Samsung Heavy ne suka gina FPSO. Daga nan aka kai shi Newcastle a kan Tyne don shigar da manyan hanyoyin. Ya ƙunshi adadin farko don nau'in sa. Stolt Offshore ya ci kwangilar SURF (Subsea, Umbilicals, Risers, Flowlines) (daga baya aka sake masa suna Acergy kuma yanzu Subsea7). Jirgin ruwa Stolt POLARIS ya shigar da duk layukan ruwa da tsarin teku a cikin yanayin J-Lay da S-Lay pipelay.
An rufe aikin noma a rijiyar na tsawon makonni uku bayan a ranar 19 ga watan Yunin 2008, bayan wani hari da ƙungiyar fafutukar kwato yankin Neja Delta ta kai musu.
Malalar mai a 2011
gyara sasheA ranar 20 ga watan Disamba, 2011 wani malalar mai ya faru wanda "mai yiwuwa bai wuce ganga 40,000 ba, ko kuma galan miliyan 1.68 [megalitres 6.4]". Ya haifar da slick mai 115 miles (185 km) dogon bakin tekun Najeriya. Wataƙila ita ce mafi munin malalar mai a yankin tsawon shekaru goma. Zubewar mai na iya haifar da babbar illa ga muhalli, misali gurbatar ruwa, wanda ke rage yawan kamun kifi da noma, wanda ɗaya ne daga cikin manyan masana’antu a Najeriya.[1]
Duba kuma
gyara sashe
- Masana'antar man fetur a Najeriya
- Gas na halitta
- Filin mai
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Shell oil spill off Nigeria likely worst in decade". The Guardian. Associated Press. 22 December 2011. Retrieved 15 February 2012.
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sashe- Bonga Deep Water Project daga Shell Nigeria