Essam Shiha lauya ce 'yar ƙasar Masar, 'yar siyasa kuma mai fafutukar kare hakkin ɗan Adam. Shiha memba ce na majalisar kare hakkin bil'adama ta ƙasa , shugabar kungiyar kare hakkin ɗan Adam ta Masar kuma tsohuwar memba na koli na jam'iyyar Wafd [1]

Essam Shiha
Rayuwa
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa, Lauya da Mai kare ƴancin ɗan'adam
Imani
Jam'iyar siyasa Wafd Party (en) Fassara

Shiha ta kasance ɗaya daga cikin masu kare ɗaya daga cikin jagoran tarihin jam'iyyar Fouad Serageddin kuma shekaru da dama ta kasance mai tasiri a jam'iyyar. Shiha ta jagoranci wani ɓangare na Wafd [2] mai neman sauyi da ke adawa da shugabancin El-Sayyid el-Badawi na jam'iyyar wanda ya kai ga dakatar da shi na wasu shekaru. Sai dai an mayar da Shiha tsohon muƙaminsa a jam'iyyar bayan Bahaa El-Din Abu Shoka ya maye gurbin el Badawi a matsayin shugaban jam'iyyar.

Shiha kuma mai himma ce mai kare haƙƙin ɗan adam da 'yancin ɗan adam, kuma ta mallaki matsayin Sakatare-Janar na Ƙungiyar kare Haƙƙin Bil Adama ta Masar, [3] ɗaya daga cikin tsofaffi kuma manyan ƙungiyoyin kare hakkin ɗan Adam na Masar; sannan kuma bayan rasuwar shugaban EOHR Hafez Abu Seada Shiha ce kwamitin amintattu suka zaɓe shi gaba ɗaya domin maye gurbinsa a matsayin shugaban ƙasa.

A watan Oktoban 2021 Majalisar Wakilan Masar ta sanar da sabon tsarin hukumar kare hakkin ɗan Adam ta Masar ta Majalisar Ɗinkin Duniya ta kare hakkin ɗan Adam kuma Essam Shiha tana cikin manyan sabbin waɗanda aka naɗa. A matsayinta na memba na NCHR Shiha ta yi alƙawarin ci gaba da ƙoƙarinta na haɓaka da kare haƙƙin ɗan Adam da 'yancin ɗan Adam a Masar.

Manazarta

gyara sashe
  1. "Wafd president decides to end pact with Muslim Brotherhood, but decision yet to be ratified - Politics - Egypt - Ahram Online". English.ahram.org.eg. Retrieved 28 September 2018.
  2. "Fouad Badrawi opens new headquarters for Wafd Party dismissed members - Egypt Independent". Egyptindependent.com. 10 June 2015. Retrieved 28 September 2018.
  3. "We have evidence Qatar supports terrorism: EOHR chairman - Egypt Independent". Egyptindependent.com. 15 March 2018. Retrieved 28 September 2018.