Emmanuel E Ikwue
Emmanuel E Ikwue (an haife shi ranar 6 ga watan Yuni 1940) shi ne babban hafsan sojojin saman Najeriya daga shekara ta 1969 zuwa 1975. [1] Birgediya Ikwue shi ne kwamandan rundunar sojojin saman Najeriya na biyar (NAF), ɗan asalin ƙasar na uku da ya riƙe wannan muƙamin. An naɗa shi a watan Disamba 1969, shi ne na farko da ya riƙe ofishin da aka naɗa shi a matsayin babban hafsan hafsoshin sojojin sama na Najeriya.
Emmanuel E Ikwue | |||
---|---|---|---|
18 Disamba 1969 - 28 ga Yuli, 1975 | |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | Otukpo, 1940 (84/85 shekaru) | ||
ƙasa | Najeriya | ||
Karatu | |||
Makaranta | Mons Officer Cadet School (en) | ||
Sana'a |
Rayuwa farko da Ilimi
gyara sasheAn haifi Birgediya Ikwue a ranar 6 ga watan Yuni 1940 a Otukpo, jihar Benue.
Ya halarci makarantar Methodist Central School Otukpo bayan nan, ya wuce Makarantar Soja ta Najeriya daga shekara ta 1954 zuwa 1958. Ya shiga aikin sojan Najeriya kuma an tura shi horo a matsayin memba na Course 11, Regular Officers Special Training School Teshie, Accra, Ghana (1958 – 1959). Bayan haka ya halarci makarantar, Mons Officer Cadet School, Aldershot, da Royal Military Academy Sandhurst (1959).
Aikin Soja
gyara sasheAn naɗa shi babban jami'in tsaro a shekarar 1961 kuma aka tura shi zuwa Bataliya ta ɗaya ta Enugu. A shekarar 1962 ya yi aikin wanzar da zaman lafiya a Congo a ƙarƙashin, Majalisar Ɗinkin Duniya. A 1963, an naɗa shi Staff Captain (A) zuwa Late Brigadier Maimalari, Kwamandan 2 Brigade NA a lokacin. A lokacin da yake wannan aiki ne aka ba shi muƙamin NAF. A lokacin da ya koma NAF, Ikwue ya sami horon koyar da horon sojan sama a Jamus tsakanin 1963 zuwa 1964. Bayan ya dawo daga Jamus, an naɗa shi a matsayin babban jami’in kula da harkokin jiragen sama a HQ NAF, Legas a 1965 tare da wani Bajamushe a matsayin mai ba shi shawara. A lokacin wannan matsayi ne ya kafa lambar sabis na jami'an NAF. A cikin 1965, Firayim Minista Tafawa Ɓalewa ya naɗa Ikwue a matsayin hadimin sojan Najeriya a Jamus. A ƙasar Jamus, shi ne ke da alhakin duk wani al'amuran soja a dukkan ofisoshin jakadancin Najeriya da ke Turai. A cikin 1968, an naɗa shi Doyen, shugaban Hakimin Soja Referat (Corps) a Jamus. Don haka ya zama ɗan Afirka na farko kuma na farko wanda ba Janar na NATO ba wanda ya jagoranci rundunar sojojin da ke da hadiman soja daga kasashe 35. A cikin 1969, an sake kiran Ikwue kuma ya naɗa kwamandan NAF na biyar kuma memba a Majalisar Koli ta Sojoji da na Tarayya. Shi ne jami’in farko da aka naɗa a matsayin shugaban rundunar sojojin sama a hukumance. Ya riƙe wannan m muƙamin har zuwa lokacin da ya yi ritaya a shekarar 1975.
Lambar yabo
gyara sasheDon jin daɗin hidimar da ya yi wa al'umma an ba shi lambar yabo ta 'yancin kai, lambar yabo ta Congo da lambar yabo ta daɗewa a aiki da ta kyawawan halaye. NAF a nata ɓangaren, ta amince da ayyukansa tare da bashi kyautar lambar yabo ta Distinguished Service Medal da Distinguished Flying Star. Birgediya Ikwue da ya yi ritaya ya shiga aikin jifa. Ya kuma taɓa zama Shugaban Bankin Kasuwanci da Masana’antu na Najeriya. Ya kuma kasance shugaban kwamitin gudanarwa na Ashaka Cement Plc (wani reshen LaFarge SA Paris) har zuwa 2012. Ya kuma sami digiri na farko a fannin ilimin tauhidi akan ritaya.[2]
Iyali
gyara sasheA halin yanzu shi ne shugaban kamfanin G. Cappa PLC. Yana da aure kuma yana da ƴaƴa.