Eleni Aklillu babban masaniya ce fannin kimiyya[1][2] ta ƙasar Habasha kuma jagoran ƙungiyar bincike a Cibiyar Karolinska. Ita kuma farfesa ce a fannin harhaɗa magunguna na wurare masu zafi a wannan cibiya. Ita mamba ce ta Kwalejin Likitoci ta Royal Edinburgh (FRCPEdin), kuma Fellow of the African Academy[3] of Sciences kuma mai lambar yabo ta Donald Mackay Medal.[4]

Eleni Aklillu
Rayuwa
ƙasa Habasha
Karatu
Makaranta Jami'ar Addis Ababa
(1982 - 1987) Bachelor of Pharmacy (en) Fassara
Jami'ar Addis Ababa
(1993 - 1996) Master of Science (en) Fassara
Karolinska Institutet (en) Fassara
(2009, 1999 - 2019, 2003) Doctor of Philosophy (en) Fassara
Sana'a
Sana'a scientist (en) Fassara
Employers Karolinska Institutet (en) Fassara
Karolinska University Hospital (en) Fassara
Kyaututtuka

Tarihin Rayuwa

gyara sashe

A cikin shekarar 1987, Aklillu ta sami digiri na farko na Pharmacy daga Jami'ar Addis Ababa da ke Habasha.[5] Ta sami digiri na biyu a fannin kimiyyar halittu daga wannan jami'a a shekarar 1996.[5] Ta ci gaba da samun digiri na digiri na Falsafa a cikin kwayoyin halitta daga Cibiyar Karolinska a Stockholm, Sweden, a shekarar 2003.[5]

A shekara ta 2009, ta zama abokiyar farfesa a fannin ilimin likitanci a Cibiyar Karolinska. Tun daga shekarar 2020, ta kasance cikakkiyar farfesa a fannin harhaɗa magunguna[1] na wurare masu zafi ta ƙware a fannin harhaɗa magunguna a wannan cibiya. Aklillu kuma babban mai bincike ne kuma jagoran ƙungiyar bincike a Sashen Nazarin Magungunan Laboratory a cikin Cibiyar Karolinska.[2]

Babban fannin binciken Aklillu shine Tropical Pharmacology, wanda shine bincike na likitancin likitanci tare da mayar da hankali kan manyan cututtuka masu yaɗuwa waɗanda aka sanya su a matsayin matsalolin kiwon lafiyar jama'a, nauyi mafi girma a duniya, kuma babban dalilin mutuwa/nakasa, musamman a ƙasashe masu karamin karfi da matsakaita. . Fagen bincikenta sun haɗa da: inganta jiyya da rigakafin cutar kanjamau, tarin fuka, zazzaɓin cizon sauro, da cututtukan da ba a kula da su a wurare masu zafi irin su schistosomiasis, filariasis na lymphatic, da kuma helminths da ke ɗauke da ƙasa waɗanda ke buƙatar sarrafa magungunan jama'a don sarrafawa da rigakafin cututtukan waɗannan. Rukunin bincikenta sun gudanar da binciken bincike da yawa, gwaje-gwaje na asibiti bazuwar, hulɗar miyagun ƙwayoyi da nazarin inganta yawan adadin a ƙasashe daban-daban na yankin Saharar Afirka.[6]

Bambance-bambance

gyara sashe
  • Fellow ta Kwalejin Kimiyya ta Afirka[3]
  • Ƙungiyoyin Ƙwararrun Turai da Ƙasashe masu tasowa, Kwamitin Ba da Shawarwari na Dabarun - Tsohon Mataimakin Shugaban[3]
  • Fellow taKwalejin Royal na Likitocin Edinburgh[3]
  • Kwamitin Bincike na Sweden, Kwamitin Ba da Shawara Membobi[3]
  • Kyautar 2020 Donald Mackay Medal - "don kwarewar aiki a cikin lafiyar wurare masu zafi."[6]

Wallafe-wallafe

gyara sashe

Tana da littattafai sama da 170.[7] An ba da misalin aikinta fiye da sau 800.[8]

Manazarta

gyara sashe
  1. 1.0 1.1 "Aklillu Eleni". The African Academy of Sciences. Archived from the original on 26 April 2021. Retrieved 26 April 2021.
  2. 2.0 2.1 "New project to improve drugs safety in East Africa". European Commission - Cordis. Retrieved 26 April 2021.
  3. 3.0 3.1 3.2 3.3 3.4 "Eleni Aklillu - Karolinska Institutet - Sweden". Covid-19 Clinical Research Coalition. Retrieved 26 April 2021.
  4. "2020 Donald Mackay Medal recipient". The Royal Society of Tropical Medicine & Hygiene. Retrieved 26 April 2021.
  5. 5.0 5.1 5.2 "Eleni Aklillu". ORCiD - Connecting Research and Researchers. Retrieved 26 April 2021.
  6. 6.0 6.1 "Eleni Aklillu". Karolinska Institute. Retrieved 26 April 2021.
  7. "Eleni Aklillu". ResearchGate. Retrieved 26 April 2021.
  8. "Eleni Aklillu - Professor of Tropical Pharmacology". Google Scholar. Retrieved 26 April 2021.