Conrad Dibia Nwawo (1922 - 2016) jami'in soja ne. Ya taka rawar gani sosai a yaƙin basasar Najeriya da Biafra, tun da farko ya yi faɗa a ɓangaren Najeriya sannan ya koma ɓangaren Biafra.[1][2]

Conrad Nwawo
Rayuwa
Haihuwa 1922
Mutuwa 2016
Sana'a

Rayuwar farko gyara sashe

An haife shi a cikin shekara ta 1922, Nwawo ya fito daga Akwubili, Ogbeobi a Onicha Olona, a Aniocha North LGA na jihar Delta a yau.[3] Ya yi karatu a makarantar Aggrey Memorial da ke Arochukwu, ƙarƙashin kulawar Dokta Alvan Ikoku, sannan kuma ya halarci Makarantar Grammar Ilesha.[1][4]

Sana'a gyara sashe

A lokacin da yake fafutukar kafa ƙasar Biafra a lokacin yaƙin basasar Najeriya da ƙasar Biafra, ya shugabanci kwamandoji irin su 11 Div, Div 13, da kuma Sojojin Biafra Commando.[5][6]

Wannan ba daidai ba ne saboda an riga an ƙirƙiri yankin Tsakiyar Yamma kafin Yaƙin Basasa. Lokacin da aka kafa tsarin Jiha goma sha biyu (12) a cikin shekarar 1967, an sanya sunan yankin Mid-Western State Mid-Western. Denis Osadebey ya kasance Firimiyan Yankin Tsakiyar Yamma har zuwa juyin mulkin Janairun 1966.

Bayan yaƙin basasa gyara sashe

Bayan yaƙin basasa, Nwawo ya tuntuɓi takwarorinsa domin su haɗa kai da shi wajen neman samar da yankin Tsakiyar Yamma daga yankin Yamma a da, daga cikinsu akwai Dokta George Orewa, Mista FC Halim, Cif Israel Amadi Emina da Cif Izah.[7][8]

Manazarta gyara sashe

  1. 1.0 1.1 https://www.vanguardngr.com/2016/05/conrad-nwawo-1922-2016/
  2. https://scholarworks.waldenu.edu/cgi/viewcontent.cgi?article=6245&context=dissertations
  3. https://businessday.ng/analysis/article/the-conrad-dibie-nwawo-i-knew/
  4. suanlele, Uyilawa; Ibhawoh, Bonny, eds. (2017). Minority Rights and the National Question in Nigeria. doi:10.1007/978-3-319-50630-2. ISBN 978-3-319-50629-6.
  5. https://www.vanguardngr.com/2016/05/conrad-nwawo-1922-2016/
  6. "Kwafin ajiya" (PDF). Archived from the original (PDF) on 2018-12-23. Retrieved 2023-03-29.
  7. https://thepointernewsonline.com/
  8. https://sunnewsonline.com/conrad-dibia-nwawo-1924-2016/