Bāṇabhaṭṭa ( Sanskrit ) marubuci ne na Sanskrit na ƙarni na 7 kuma mawaƙi daga Indiya . Shi ne Asthana Kavi a cikin kotun Sarkin Harsha, wanda ya yi sarauta c. 606–647 CE a arewacin Indiya, na farko daga Sthanvishvara, sannan daga baya Kanyakubja . Babban ayyukan Bāna sun haɗa da tarihin Harsha, Harshacharita (Rayuwar Harsha), [1] da ɗaya daga cikin litattafan farko na duniya, Kadambari . Bāṇa ya rasu kafin ya gama novel ɗin kuma ɗansa Bhūṣaṇabhaṭṭṭa ya kammala shi. Duk waɗannan ayyukan an lura da su na wallafe-wallafen Sanskrit. Sauran ayyukan da aka dangana masa sune Caṇḍikāśataka da wasan kwaikwayo, Pārvatīpariṇaya . Banabhatta ya sami tafi kamar " Banochistam Jagatsarvam " ma'ana Bana ya kwatanta duk abin da ke cikin wannan duniyar kuma babu abin da ya rage.

Bāṇabhaṭṭa
Rayuwa
Haihuwa 7 century
ƙasa Empire of Harsha (en) Fassara
Mutuwa Kannauj (en) Fassara, 7 century
Karatu
Harsuna Sanskrit
Sana'a
Sana'a maiwaƙe, biographer (en) Fassara da marubuci
Muhimman ayyuka Kadambari (en) Fassara

Tarihin Rayuwa

gyara sashe

Ana iya sake gina cikakken bayani game da zuriyarsa da farkon rayuwarsa daga ayoyin gabatarwa da aka haɗe zuwa Kadambari da ucchāvasas na farko na Harṣacarita, yayin da aka bayyana yanayin da ke tattare da Harṣacarita a cikin ucchāvasa na uku na rubutu. Harsacarita ana ɗaukarsa azaman aikin Indiya na farko wanda za'a iya ɗaukarsa azaman tarihin rayuwa. Yana ba da kyakkyawan hoto na rayuwa a cikin karkarar Indiya.

An haifi Bāna ga Chitrabhānu da Rājadevi a ƙauyen Pritikuta a cikin dangin Kanyakubja Brahmin . Mahaifiyarsa ta rasu da wuri ta bar shi cikin kulawar mahaifinsa. Mahaifinsa ya sake yin aure ya kuma haifi 'ya'ya maza biyu. Bayan mutuwar mahaifinsa yana ɗan shekara 14, Bāṇa ya yi rayuwa mai ban sha'awa da yawo tare da ƴan uwansa na ɗan lokaci amma daga baya ya dawo ƙauyensa. Anan, a ranar bazara, lokacin da ya karɓi wasiƙa daga Krishna, ɗan uwan Sarkin Harsha, ya sadu da sarki yayin da yake sansani kusa da garin Manitara. Bayan ya karɓi Bana da alamun ba'a na fushi, sarki ya nuna masa tagomashi sosai.

  •  
  • Bana (tr. G. Layne), Bāṇabhaṭṭa Kādambarī . Bāṇabhaṭṭa Kambarādī.[permanent dead link]Tarihin Sanskrit na gargajiya na Canje-canje na sihiri (New York: Garland, 1991).[permanent dead link]
  • Harshacharita: The Harshacarita (Sanskrit, Harṣacarita) (Ayyukan Harsha), tarihin rayuwar sarki na Indiya ne Harsha ta Banabhatta, wanda aka fi sani da Bana, wanda marubucin Sanskrit ne na ƙarni na bakwai AZ Indiya. Shi ne Asthana Kavi, ma'ana Mawallafin Kotun, na Harsha . Harshacharita shine farkon abun da Bana ya tsara kuma an dauke shi farkon rubuce-rubucen ayyukan waka na tarihi a cikin harshen Sanskrit.

Manazarta

gyara sashe
  1. "Sthanvishvara (historical region, India)". Encyclopædia Britannica. Retrieved 2014-08-09.