Assamakka wani ƙaramin gari ne dake da hamada a arewacin Nijar da ke iyaka da Aljeriya. Ita ce hanya ɗaya tilo da za a bi a hukumance tsakanin ƙasashen biyu. Assamakka yana da iyaka da babban garin In Guezzam 10 km a ɓangaren Aljeriya. Babban titin ya ratsa a arewacin Aljeriya zuwa Tamanrasset, 400 km daga.[1] Assamakka yana da alaƙa da garin Arlit, 200 km zuwa kudu ta hanyar da ta rage a cikin yashi " Piste ". Daga Arlit, “Hanyar Uranium”, titin kwalta da aka gina a shekarun 1970 don manyan motocin haƙar ma'adinai, ta bi ta kudu zuwa Agadez da Yamai.[2][3]

Assamakka


Wuri
Map
 19°22′00″N 5°48′00″E / 19.3667°N 5.8°E / 19.3667; 5.8
JamhuriyaNijar
Yankin NijarYankin Agadez
Department of Niger (en) FassaraIngall Department (en) Fassara
Municipality of Niger (en) FassaraIn-Gall
Yawan mutane
Faɗi 513 (2012)
Labarin ƙasa
Altitude (en) Fassara 451 m
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci
Assamaka niger
Asamaka

Tsarin iyaka

gyara sashe

Yayin da sojojin da ke kowane ɓangare na kan iyaka sukan rufe wannan mashigar kan iyaka da zirga-zirgar ababen hawa saboda ta'addancin Abzinawa na shekarun 1990 da 2000, yankin kan iyaka a wannan yanki ba shi da wani tasiri mai inganci ko ma alama.[4][5][6][7]

Geography

gyara sashe

Wurin da ke kusa da Assamakka yana da lebur kuma hamada ce: tsaunukan duwatsu na yankin Toussasset sun fara ne daga gabas, kuma Ergs, ko "dune tekuna" ne ke buga su. A kudu yankin Azawagh yana da busasshen filayen fili da busassun kwarurruka na kogin da ke zuwa kudu maso yamma daga tsaunin Aïr.

Assamakka tana da yanayi mai zafi na hamada (Köppen weather classification BWh) tare da matsanancin zafi da rashin ruwan sama. Daga ƙarshen Afrilu zuwa ƙarshen Oktoba, mercury yana tashi kusan kowace rana sama da 40 ° C a cikin inuwa; a watan Yuni, matsakaita yawan zafin jiki ya wuce 45 °C a cikin inuwa. Duk tsawon shekara, kwanaki suna zafi sosai da rana. Murfin gajimare da hazo ba sa nan sai a cikin gajeren lokacin “damina” da ba a saba ba a cikin watan Yuli da Agusta, sannan yanayin ya sake sharewa.

Yawan jama'a

gyara sashe

Garin da kansa ya daɗe da zama sansanin Abzinawa a wata rijiyar hamada mai mahimmanci. Waɗanne ƙananan jama'a da ake samu a nan su ne makiyaya ko ƴan ƙabilar Abzinawa, da yawa daga cikinsu suna yin cinikayyar kan iyaka da al'ummomin Abzinawa zuwa arewa da kudu, ko kuma su bi ta wannan yanki a daidai lokacin damina na Azawagh zuwa kudu maso yamma.

Yankin na da rinjayen al'ummar ƙabilar Abzinawa, da kuma ƴan tsiraru ƴan gudun hijira, ciki har da Moors masu magana da harshen Hassaniyya (wanda ake kira Larabawa Azawagh, kada a ruɗe da Larabawan Diffa na Nijar) a yankunan arewa maso yammacin Nijar. Yankin Azawagh shine cibiyar Iwellemeden Kel Denneg tarayya.[8]

Garin da kansa ya girma a matsayin hanyar jigilar baƙi daga Afirka kudu da hamadar Sahara zuwa Maghrib. Motoci daga kudu suna sauke baƙin haure anan, waɗanda dole ne su shirya tafiye-tafiye a kan iyakar. Saboda haka, ƙananan jama'a suna da bambancin ƙabila kuma suna canzawa. Haka nan ana mayar da baƙin haure da aka kora daga kudu daga Aljeriya a nan, wasu lokuta da yawa.[9]

Tawayen Abzinawa

gyara sashe

An yi zargin cewa an kashe wasu ƴan tawaye da fararen hula da dama a rikicin da ya ɓarke a yankin Assamakka a lokacin rikicin Abzinawa a shekara ta 2007 kan gwamnatin Nijar.[10][11]

Manazarta

gyara sashe
  1. https://www.lonelyplanet.com/algeria
  2. Decalo, Samuel (1997). Historical Dictionary of the Niger (3rd ed.). Boston & Folkestone: Scarecrow Press. ISBN 0-8108-3136-8.
  3. Geels, Jolijn (2006). Niger. Chalfont St Peter, Bucks / Guilford, Connecticut: Bradt UK / Globe Pequot Press. ISBN 978-1-84162-152-4.
  4. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2009-04-09. Retrieved 2023-03-13.
  5. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-13. Retrieved 2023-03-13.
  6. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2009-02-26. Retrieved 2023-03-13.
  7. https://www.20minutos.es/noticia/179412/0/expedicion/ambulancias/Niger/
  8. ISBN 0-415-28096-6
  9. http://pastoral-food-security.blogspot.com/2007/10/clandestine-controls-and-crossing.html?m=1
  10. https://reliefweb.int/report/mali/eye-witnesses-report-massacre-32-tuareg-independent-investigation-demanded?OpenDocument=
  11. https://www.reuters.com/article/latestCrisis/idUSL02478150