Anarkali Kaur Honaryar
Anarkali Kaur Honaryar 'yar siyasar Sikh 'yar Afganistan ce. [1] Ita ma mai fafutukar kare hakkin mata ce kuma likitar hakori, da kuma likita.[2]
Anarkali Kaur Honaryar | |
---|---|
Rayuwa | |
ƙasa | Afghanistan |
Karatu | |
Makaranta | Kabul University (en) |
Sana'a | |
Sana'a | dentist (en) , ɗan siyasa da Mai kare ƴancin ɗan'adam |
Kyaututtuka |
gani
|
Kimanin Sikhs da Hindu 30,000 ne kawai a Afghanistan, Anarkali Kaur Honaryar na ɗaya daga cikinsu.[2] Ita ce mace ta farko wacce ba musulma ba ce a majalisar dokokin ƙasar Afganistan.[3]
Sana'a
gyara sasheLokacin da aka kori Taliban a shekarar 2001, Honaryar ta karanci likitanci a Jami'ar Kabul. Ta kasance memba a Loya Jirga da ke zaɓar gwamnatin rikon kwarya ta Afganistan bayan faɗuwar Taliban, sannan kuma mamba ce ta kwamitin tsarin mulkin Afghanistan. [4] A cikin shekarar 2006, ta zama memba na Hukumar Kare Haƙƙin Ɗan Adam mai zaman kanta ta Afghanistan.
A cikin shekarar 2010, an zaɓi Honaryar a matsayin Meshrano Jirga na ƙasar, kuma ita ce mace ta farko da ba musulma ba da ta cimma wannan matsayi, ta bar muƙaminta a tsakiyar 2015. [1]
A ranar 22 ga watan Agusta shekarar, 2021, ta zo Indiya tare da wasu Indiyawan da sojojin Indiya suka ceto daga Afganistan saboda harin Taliban na Afghanistan a 2021. [5]
Kyaututtuka da karramawa
gyara sasheHonaryar sananniyar mai fafutukar kare hakkin ɗan Adam ne [4] kuma an ba ta lambar yabo ta UNESCO-Madanjeet Singh don habɓaka Haƙuri da Rashin Tashin hankali. [1] "domin aikinta na taimaka wa matan da ke fama da cin zarafi a cikin gida, auren dole da nuna wariyar jinsi da kuma jajircewarta na inganta manufofin mutunta bil'adama, 'yancin ɗan Adam, mutunta juna da kuma juriya a ƙasarta." [6] Rediyo Free Europe reshen Afganistan kuma ya zaɓi Honaryar a matsayin gwarzuwar shekara a 2009. [4]
Manazarta
gyara sashe- ↑ 1.0 1.1 1.2 "2011 UNESCO-Madanjeet Singh Prize for the Promotion of Tolerance and Non-Violence to be awarded to Anarkali Honaryar (Afghanistan) and Khaled Abu Awwad (Palestine)". UNESCO. 16 November 2011. Cite error: Invalid
<ref>
tag; name "UNESCO" defined multiple times with different content - ↑ 2.0 2.1 Sambuddha Mitra Mustafi. "Afghanistan's Sikh heroine fights for rights". BBC. Kabul.
- ↑ "Dr. Anarkali Kaur Honaryar". Sikh Foundation International. Retrieved 13 September 2023.
- ↑ 4.0 4.1 4.2 Marzban, Omid (24 March 2009). "Young Afghan Rights Activist Selected As 'Person Of The Year'". Radio Free Europe/Radio Liberty. Cite error: Invalid
<ref>
tag; name "RFE/RL" defined multiple times with different content - ↑ "India evacuates over 20 Afghan Sikhs from Kabul, including MPS Anarkali Kaur Honaryar, Narendra Khalsa".
- ↑ "UNESCO awards peace hero defenders - Anarkali Honaryar & Khaled Abu Awwad". Woman News Network (WNN) (in Turanci). 2011-11-17. Archived from the original on 6 May 2021. Retrieved 2021-05-05.