Ambaliya da Walƙiyar Dronka ta 1994

A ranar 2 ga watan Nuwamban shekarar 1994 ne wata walƙiya ta ƙona tankunan man dizal guda uku na rundunar sojojin ƙasar Masar a kusa da ƙauyen Dronka na lardin Asyut na ƙasar Masar. Walƙiyar wani ɓangare ne na wata mummunar guguwa da ta haifar da ambaliyar ruwa da kuma ɓarna mai yawa a wasu larduna huɗu na ƙasar Masar ta sama da ta yi sanadiyar mutuwar ɗaruruwan mutane sannan dubban mutane suka rasa matsugunai a ɗaya daga cikin bala'o'i mafi muni a biranen ƙasar Masar . Ambaliyar da ta yi ƙamari da walkiya ta sa man fetur ya yoyo daga tankunan ruwa kuma ya shiga ƙauye. Sama da gidaje 200 ne suka lalace sannan mutane 469 suka mutu.

Ambaliya da Walƙiyar Dronka ta 1994
Walƙiya mai haɗari
Bayanai
Ƙasa Misra
Kwanan wata 2 Nuwamba, 1994
Wuri
Map
 27°12′N 31°00′E / 27.2°N 31°E / 27.2; 31

Ambaliyar ruwa da yajin aiki

gyara sashe

A ranar 2 ga watan Nuwambar 1994, tsawa ta sa'o'i biyar ta haifar da ambaliya da ta shafi ƙauyuka 124 a cikin larduna huɗu na Asyut, Sohag, Qena da Luxor . [1]

Kusa da ƙauyen Dronka, Asyut, ambaliyar wani kwarin hamada ta Yamma ya zo daidai da wata walƙiya da ta faɗo mai tsawon 78.6 metres (258 ft) girma a27°12′N 31°00′E / 27.2°N 31.0°E / 27.2; 31.0 kusa da Dronka, [2] wanda ke kusa da haɗaɗɗen tankunan mai guda takwas wanda Babban Kamfanin Man Fetur na Masar ke kula da shi a matsayin babban tanadi ga Sojojin ƙasar Masar.[3] An yi tazarar tankunan a kusa da 65 yards (60 m) ban da uku daga cikinsu wuta. [3] Kimanin tan 15,000 tonnes (15,000 long tons) na mai da ya kwarara daga tankunan; babu wata katanga ko wani katanga na biyu da zai ɗauke man, wanda ya gauraye da ambaliya da wani layin dogo da ke kusa ya hana shi. Layin ya ruguje, kuma ruwan da mai da wuta ya wanke cikin Dronka, ƙauyen mutane 10,000. [2]

Rahotannin da aka samu daga ambaliya a ƙananan hukumomin huɗu sun nuna cewa kusan mutane 600 ne suka mutu, sannan gidaje 11,148 suka lalace sannan wasu 11,085 suka lalace, lamarin da ya sa mutane 110,660 suka rasa gidajensu. [4] 23,531 feddans (Kimanin 12,000 HA) na ƙasar noma sun lalace, kuma duka lalacewa ya wuce dala miliyan 140. [4]

Wani rahoton ma'aikatar lafiya da yawan jama'a ta ƙasar Masar ya bayyana cewa an gano gawarwakin mutane 469 daga ƙauyen Dronka kaɗai, kuma hukumar kula da yanayi ta duniya (WMO) ta ɗauki wannan adadi a matsayin adadin wadanda suka mutu. Fiye da gidaje 200 a Dronka sun lalace kuma mazauna ƙauyen da kewaye 20,000 sun gudu zuwa Assiut. Ɗaya daga cikin tankunan ya ci gaba da cin wuta har cikin dare yayin da masu kashe gobara suka yanke shawarar cewa ya fi kyau a bar ta ta ƙone; akwai fargabar ƙona wasu tankunan mai biyar da suka tsira. Gwamnan Assiut ta kafa dokar ta-ɓaci sakamakon guguwa da walkiya.

Hukumar ta WMO ta danganta adadin mutuwar mutane 469 da yamutsin walƙiya kuma ta lura da cewa bala'in shi ne mafi girma daga adadin mace-mace sakamakon walƙiyar walƙiya da aka yi rikodi (daga 1873). Mafi yawan adadin waɗanda suka mutu kai tsaye sakamakon wata tsawa ɗaya ta haifar shi ne mutane 21 da suka mutu yayin da suke fakewa a wata bukka a ƙasar Zimbabwe a shekarar 1975.[5]

Manazarta

gyara sashe
  1. "Egypt - Floods Nov 1994 UN DHA Situation Reports 1-4 - Egypt | ReliefWeb". reliefweb.int (in Turanci). Retrieved 2022-12-31.
  2. 2.0 2.1 "World: Highest Mortality Lightning". World Meteorological Organization's World Weather & Climate Extremes Archive. Retrieved 2 February 2022.
  3. 3.0 3.1 "Flood of blazing oil kills 300 villagers". The Independent (in Turanci). 3 November 1994. Archived from the original on 2022-05-01. Retrieved 2 February 2022.
  4. 4.0 4.1 "Egypt - Floods Nov 1994 UN DHA Situation Reports 1-4 - Egypt | ReliefWeb". reliefweb.int (in Turanci). Retrieved 2022-12-31.
  5. "WMO certifies two megaflash lightning records". World Meteorological Organization (in Turanci). 31 January 2022. Archived from the original on 10 February 2022. Retrieved 2 February 2022.