Ali André Mécili
Ali André Mécili, an haife shi a shekara ta 1940 a Koléa, Algeria, ya mutu a birnin Paris a ranar 7 ga watan Afrilu, 1987, ɗan siyasan Algeria ne kuma ɗan ƙasar Faransa.
Ali André Mécili | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Koléa (en) , 1940 |
ƙasa |
Faransa Aljeriya |
Mutuwa | Faris, 7 ga Afirilu, 1987 |
Makwanci |
Père Lachaise Cemetery (en) Grave of Mecili (en) |
Yanayin mutuwa | kisan kai |
Karatu | |
Makaranta | Sciences Po Aix-en-Provence (en) |
Harsuna | Larabci |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan siyasa da Lauya |
Aikin soja | |
Ya faɗaci | Algerian War (en) |
A farkon yakin 'yantar da Aljeriya, Mécili na ɗaya daga cikin shugabannin hukumar leken asiri ta NLA. Bayan samun 'yancin kai, ya shiga cikin samar da 'yan gurguzu na Front des Forces da kuma ayyukanta na goyon bayan jam'iyyar siyasa a Aljeriya. An ɗaure shi, sannan ya yi hijira zuwa Faransa, ya zama lauya a can kuma ya ci gaba da harkokin siyasa tare da Hocine Aït Ahmed. Da yake yunƙurin tattara ɓangarori daban-daban na 'yan adawar Aljeriya, ya ɗauki matsayi mai mahimmanci a tsakanin su a lokacin mutuwarsa. [1]
Kisan nasa ya haifar da farkon lamarin na Mécili, inda 'yan uwansa da wasu 'yan jarida suka yi tir da tsawaita binciken da aka yi a matsayin sakamakon haɗa baki na ƙasashen Aljeriya da Faransa. [2] Karatunsa ya jagoranci yaron daga Kwalejin Boufarik zuwa makarantar sakandare ta Ben Aknoun, inda ya shiga FLN cell.[3] Karamar gonar da iyayensa suka samu a Chaïba mafaka ce ga ma’aikata1. Matashiyar Mécili ta shiga cikin sauri cikin ayyukan haɗin gwiwa da samar da wurare masu aminci. Ga 'yan uwansa, ya zaɓi a sa masa suna Ali.[3]
Tarihin Rayuwa
gyara sasheDaga shekarun 1940 zuwa 1960, 'yan mulkin mallaka a Aljeriya
gyara sasheAn haifi André Mécili a ƙarshen shekara ta 1940. Iyayensa ’yan tsiraru ne na Kabyle da ke zaune a Koléa, a cikin Sahel ta Aljeriya. Mahaifinsa, ɗan asalin Djemâa Saharidj, ma'aikacin karkara ne, mahaifiyarsa ma'aikaciyar gidan waya. Sun sami shaidar kasancewa 'yan ƙasar Faransa ta hanyar zama 'yan ƙasa: shi da kansa ya sami ta ta haihuwa, ta zuriya.[4]
Karatunsa ya jagoranci wani yaro daga Kwalejin Boufarik zuwa makarantar sakandare ta Ben Aknoun, inda ya shiga FLN cell. Karamar gonar da iyayensa suka samu a Chaïba mafaka ce ga masu aikin ma'aikata kuma matashin Mécili ya shiga cikin ayyukan haɗin gwiwa da kuma samar da wurare masu aminci. Ga 'yan uwansa, ya zaɓi a sa masa suna Ali.[3]
Manazarta
gyara sashe- ↑ "d'Ali Mécili : un crime toujours impuni !".
- ↑ "Lawyer Active in Algerian Human Rights Movement Killed". AP NEWS.
- ↑ 3.0 3.1 3.2 Ait-Ahmed, Hocine (April 5, 2007). L'Affaire Mécili (in French) ([Nouvelle éd.] ed.). Paris: La Découverte. ISBN 978-2-7071-5134-6. OCLC 470919531.CS1 maint: unrecognized language (link)
- ↑ "d'Ali Mécili : un crime toujours impuni !".