Aisha Khurram
Aisha Khurram ɗiyar Karim Khurram (an haife ta a shekara ta 1999 a birnin Kabul), 'yar fafutukar kare haƙƙin ɗan adam ce haifaffiyar Afghanistan ce, musamman mai fafutukar kare haƙƙin mata a Afghanistan. [1] [2] [3]
Aisha Khurram | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Kabul, 1999 (24/25 shekaru) |
ƙasa | Afghanistan |
Sana'a | |
Sana'a | Mai kare ƴancin ɗan'adam da Lauya |
A shekarar 2019, an zaɓe ta cikin mutane tamanin da aka zaɓa a matsayin wakiliyar matasan Afghanistan a Majalisar Ɗinkin Duniya a wata gasa ta kyauta. [4] [5]
Game da shirye-shiryenta da ta bayyana a wata hira da Tolo News: "Jajayen layi na ba kawai matan da ke cin gajiyar ilimi a cikin birane ba har ma da matan da ke zaune a ƙarƙashin mulkin Taliban a larduna da kuma waɗanda ba su ma tunanin ilimi."
A cikin shekarar 2023, ta haɗu da haɗin gwiwar E-Learning a Afghanistan, wanda ya baiwa 'yan matan Afganistan da yawa damar ci gaba da karatunsu.
Tana taka rawar gani sosai wajen bayar da shawarwarin kare hakkin bil'adama, musamman 'yancin mata, kuma ta yi aiki tare da kungiyoyin kare Haƙƙin bil'adama daban-daban tsawon shekaru da dama. [6] [7]
E-learning a Afghanistan
gyara sasheBayan rugujewar gwamnatin Afganistan, takunkumin da aka yi wa mata da 'yan mata ya ƙara tsananta. Wannan haramcin ya sa Khurram da sauran matan Afganistan neman hanyoyin tserewa da neman ilimi a wasu ƙasashen. Khurram, bayan tafiya mai cike da haɗari daga Afghanistan zuwa Jamus, ta fuskanci ƙalubale wajen ci gaba da karatunta. Haɗin kai tare da Lika Torikashvili, [8] sun ƙaddamar da wani shiri mai suna "E-learning in Afghanistan." Wannan shirin ya ɗauki nauyin ɗalibai da wakilai daga jami'o'i daban-daban, da tallafin kuɗi daga UNESCO da sauran kungiyoyi, don ba da damar ilimi ga 'yan matan Afganistan. Bayan bayar da ilimi, wannan kuma shirin ya nuna muhimmiyar rawar da fasaha za ta iya takawa wajen magance ƙalubalen ilimi a cikin yanayi na rikici. [9] [10] [11]
Duba kuma
gyara sashe- Sima samar
- Tadamichi Yamamoto
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Afghan woman and the peace agreement". BBC Persian.
- ↑ "Afghanistan: not a lost cause". TED.
- ↑ "Young people, including Taliban youth, must be heard: UN envoy". Al-jazeera. Retrieved 2019-10-29.
- ↑ "Aisha Khurram Selected as Afghan Youth Representative to UN". Tolo news.
- ↑ "Afghan youth representatives". APT.
- ↑ "Bard College Berlin Student Aisha Khurram: "I had to flee for my education, but refused to leave other Afghan girls to their fate"". Bard News. Retrieved 2023-03-14.
- ↑ "In Afghanistan, girls' education is politicized: Aisha Khurram". DW. Archived from the original on 2024-03-22.
- ↑ "Paying It Forward to Young Women in Afghanistan". Hadassa magazine. Retrieved 2023-06-28.
- ↑ "I had to flee for my education, but refused to leave other Afghan girls to their fate". UNHCR.
- ↑ "Bringing Education for Women Back to Afghanistan". bennington college.
- ↑ "Afghan women's rights in firing line as Taliban take over". UCA News. Retrieved 2021-08-29.