Abdulgani Salapuddin
Abdulghani "Gerry" A. Salapuddin ɗan siyasar ƙasar Philippines ne kuma tsohon ɗan majalisa na wa'adi uku a shekarar alif dubu ɗaya da ɗari tara da casa'in da takwas zuwa shekara ta alif dubu biyu da bakwai (1998-2007). Ya kuma yi gwamnan Basilan shekarar alif dubu ɗaya da ɗari tara da tamanin da takwas zuwa shekara ta alif dubu ɗaya da ɗari tara da casa'in da takwas (1988-98) kuma a ƙalla yana da alhakin yawancin ci gaban da aka samu a Basilan a cikin shekarun alif dubu ɗaya da ɗari tara da casa'in 1990s.
Abdulgani Salapuddin | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Tuburan, 1952 (71/72 shekaru) |
ƙasa | Filipin |
Karatu | |
Makaranta | Basilan State College (en) |
Sana'a | |
Imani | |
Addini | Musulunci |
Fage
gyara sasheAn haifi Salapuddin a cikin shekarar alif dubu ɗaya da ɗari tara da hamsin da biyu 1952 a Tuburan, Basilan. Ya kammala karatun digirinsa na farko a fannin kimiyyar siyasa daga Kwalejin Jahar Basilan, sannan ya dawo don yin karatun digiri. Ya zama mai fafutuka tare da Moro National Liberation Front kuma ya yi gwagwarmaya tsawon shekaru goma sha huɗu 14. A shekara ta alif dubu ɗaya da ɗari tara da tamanin da uku 1983, ya yi murabus daga muƙaminsa na kwamandan larduna a MNLF don yin takarar siyasa. [1]
Harkokin siyasa
gyara sasheA cikin shekarar alif dubu ɗaya da ɗari tara da tamanin da takwas 1988 Salapuddin ya tsaya takarar gwamna a Basilan da kuri'u dubu ɗaya da ɗari biyar da hamsin da biyu 1,552 a kan Louise Alano, tsohon gwamnan riƙo da tsohon shugaban ƙasa Aquino ya naɗa. [2] A ƙarƙashin Salapuddin, Basilan ya sami ɗan lokaci na wadata dangi da suka haɗa da sabbin ayyukan kasuwanci, inganta ababen more rayuwa, taimakon raya ƙasa, taimakon kasuwanci da taimako ga matalauta. Salapuddin ya kasance mai yin shawarwari akai-akai a lokacin da ƙungiyoyin 'yan tawaye suka yi garkuwa da fararen hula, ta hanyar amfani da abokan hulɗarsa da kuma dabarun siyasa. [3] Ya kuma yi aiki a matsayin shugaban riƙo na MNLF a Basilan kuma a matsayin shugaban ƙungiyar ƙwararrun matasa musulmi.
A cikin shekara ta alif dubu ɗaya da ɗari tara da casa'in da uku 1993, shugaban ƙasar Fidel Ramos ya dakatar da Salapuddin na tsawon kwanaki 60 bisa tuhumarsa da laifin "mummunan rashin ɗa'a, zalunci, sakaci mai tsanani, cin zarafi, rashin aikin yi da rashin gudanar da mulki," ɗaya daga cikin manyan 'yan siyasa da aka yi niyya a cikin abin da ake ɗaukarsa a matsayin murƙushe cin hanci da rashawa da son zuciya. . [4]
A cikin shekarar alif dubu ɗaya da ɗari tara da casa'in da takwas 1998, Salapuddin ya nemi muƙamin ɗan majalisa na gundumar Basilan kaɗai kuma ya yi nasara, inda ya ci gaba da yin aiki a wa'adi uku a jere da wa'adi biyu a matsayin mataimakin kakakin Mindanao a majalisar wakilai. A cikin shekarar alif dubu biyu da bakwai 2007, ya sake tsayawa takarar magajin gari amma ya yi rashin nasara a hannun matar Wahab Akbar, Jum Jainudin . Bayan mutuwar Akbar ta hanyar kisan gilla a birnin Quezon a wannan shekarar, ya buƙaci a ƙara tsaro bayan an zargi tsohon direban sa a matsayin ɗaya daga cikin waɗanda ake zargi. [5] Da farko dai an wanke shi daga hannu, amma daga baya aka kai masa sammacin kama shi. [6] [7]
Salapuddin dai ya ɗan dusashe bajintar tun a zaɓen shekarar alif dubu biyu da bakwai 2007, lokacin da ya kasa zaɓe shi gwamna, haka nan kuma ƙungiyarsa ta yi rashin nasara.
Manazarta
gyara sashe- ↑ Odd winners in Philippine elections. United Press International, January 30, 1988.
- ↑ One Killed in Postponed Elections in Five Regions. The Associated Press, January 25, 1988.
- ↑ Rebels Release Seven Captives In Philippines. The Associated Press, September 4, 1988.
- ↑ Life and crimes of Philippines local rulers spur outrage. The Age (Melbourne, Australia), September 6, 1993.
- ↑ Slain legislator's rival seeks tight security. BusinessWorld, November 19, 2007.
- ↑ Police file criminal charges vs suspected Batasan bombers. BusinessWorld, November 20, 2007.
- ↑ Ex-solon on arrest order list for Batasan bombing. BusinessWorld, April 29, 2008.