Yarjejeniya don Iyakance Kerawa da Gudanar da Rarraba Magungunan Narcotic
Yarjejeniyar iyakance masana'antu da daidaita rarraba magungunan miyagun ƙwayoyi yarjejeniya ce ta sarrafa magunguna da aka yi a Geneva a ranar 13 ga Yuli 1931 wadda ta fara aiki a ranar 9 ga Yuli 1933.
Iri | yarjejeniya |
---|---|
Wuri | Geneva (en) |
Tarihi
gyara sasheAn gudanar da taron a Geneva a ranar 27 ga Mayu 1931.
Bayan Yaƙin Duniya na Biyu,Ƙimar Yarjejeniya Ta 1931 ta faɗaɗa sosai ta hanyar Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙwararru na 13 Yuli 1931.A cikin 1968,Yarjejeniya ɗaya ta 1961 ta maye gurbin Yarjejeniyar Kan Magungunan Narcotic,yayin da ta fara aiki.
Dubawa
gyara sasheJadawalai
gyara sasheYa kafa ƙungiyoyi biyu na kwayoyi.
Rukuni na ya kunshi:
Ƙungiya I ta kasance ƙarƙashin ƙaƙƙarfan ƙa'idodi fiye da rukuni na II.Misali,a kimanta adadin magungunan da ake buƙata don buƙatun likita da na kimiyya,tazarar da aka ba da izinin canjin buƙatu ya fi fa'ida ga magungunan Rukunin II fiye da magungunan Rukunin I.Hakanan,a wasu rahotanni,taƙaitaccen bayani zai isa ga al'amuran da suka shafi magungunan Rukunin II.Ƙaddamar da waɗannan ƙungiyoyi masu mahimmanci sun nuna alamar ci gaban tsarin jadawalin magunguna da ke wanzu a yau.Duk Yarjejeniya Guda na 1961 akan Magungunan Narcotic da Yarjejeniyar 1971 akan Abubuwan Haihuwa suna da jadawalin abubuwan sarrafawa.Yarjejeniya ta 1988 ta Majalisar Dinkin Duniya game da zirga-zirgar haramtacciyar hanya a cikin Magungunan Narcotic Drugs da Abubuwan Haihuwa yana da tebur biyu na sinadarai na farko da aka sarrafa.
Hukumar Kula da Magunguna
gyara sasheƘungiyar Kula da Magunguna (wani lokaci ana kiranta"Opium Supersiory Body", kuma a cikin Faransanci "Organe de Contrôle ")an kafa shi a ƙarƙashin Yarjejeniyar 1931 don tattara kididdigar adadin magungunan da za a sha,kerawa,canzawa,fitarwa, shigo da su,ko amfani da su.ta kowace kasa.
Ofishi international d'hygiène publique (majalisar ba da shawara kan kiwon lafiya ta Ƙungiyar Ƙungiyoyin Lafiya ta Ƙungiyoyin Ƙungiyoyin Ƙasashen Duniya )ta zaɓi ɗaya daga cikin Memba.
Bai kamata jiki ya ruɗe da Hukumar Opium ta Tsakiya ta Dindindin da aka kafa a ƙarƙashin Yarjejeniyar Opium ta 1925,kodayake duka Jiki da Hukumar sun haɗu a kan Hukumar Kula da Narcotics ta Duniya lokacin da Yarjejeniya Guda kan Magungunan Narcotic ta fara aiki a cikin 1968.