Topsy Gibson Napaltjarri
Rayuwa
Haihuwa Kiwirrkurra Community (en) Fassara, 1950 (73/74 shekaru)
ƙasa Asturaliya
Sana'a
Sana'a masu kirkira

Topsy Gibson Napaltjarri(an haife shi a shekara ta 1950),kuma aka sani da Tjayika ko Tjanika,ɗan asalin yankin Pintupi ne mai magana daga yankin Yammacin Hamadar Australiya.

Topsy Gibson shi ne ɗan fari na Papalya Nangala da Waku Tjungurrayi,an haife shi kusan 1950 a Wirrulnga,kusa da Kiwirrkurra Community,Western Australia. Bambance-bambance a kusa da shekarar haihuwa wani bangare ne saboda 'yan asalin Ostireliya suna aiki ta hanyar amfani da tunani daban-daban na lokaci, galibi suna ƙididdige kwanan wata ta hanyar kwatanta da faruwar wasu abubuwan.

' Napaljarri '(a cikin Warlpiri)ko 'Napaltjarri'(a cikin yarukan Hamada ta Yamma)sunan fata ne,ɗaya daga cikin goma sha shida da ake amfani da su don nuna ɓangarori ko ƙungiyoyin cikin tsarin dangi na tsakiyar Ostiraliya 'yan asalin ƙasar.Waɗannan sunaye suna bayyana alaƙar dangi waɗanda ke yin tasiri ga abokan aure da aka fi so kuma ana iya haɗa su da wasu ƙa'idodi na musamman. Ko da yake ana iya amfani da su azaman adireshi,ba sunayen suna ba ne a ma'anar da Turawa ke amfani da su. Don haka'Topsy Gibson'shine asalin sunan mai zane wanda yake musamman nata.

Topsy Gibson ya auri Tommy Tjakamarra, wanda ya fara zama a Dutsen Doreen, arewa maso yammacin Yuendamu, yankin Arewa,sannan a Yuendumu da Papunya . Ta sake yin aure da Tony Tjakamarra,ta ƙaura zuwa Balgo,Western Australia,kafin ma'auratan su zauna a Kiwirrkurra a 1984. Tana da ɗa,da 'ya'ya mata Yalamay (an haifi 1973)da Lynette(an haife ta 1976). A matsayinsa na ɗaya daga cikin masu riƙe take na yankin Kiwirrkurra,Topsy Gibson memba ne na Tjamu Tjamu Aboriginal Corporation.

 
Balgo,Western Australia, tushen Warlayirti Artists,wanda ya wakilci Topsy Gibson.

Fasahar 'yan asalin zamani ta yammacin hamada ta fara ne lokacin da ƴan asalin ƙasar Papunya suka fara zane a 1971, wanda malami Geoffrey Bardon ya taimaka.Ayyukansu,waɗanda suka yi amfani da fenti na acrylic don ƙirƙirar zane-zane masu wakiltar zanen jiki da sassaƙaƙen ƙasa,da sauri ya bazu a cikin al'ummomin 'yan asalin tsakiyar Ostiraliya, musamman bayan fara wani shirin fasaha da gwamnati ta amince da shi a tsakiyar Ostiraliya a cikin 1983.[1]A cikin shekarun 1980 da 1990,ana baje kolin irin wannan aikin a duniya.Masu fasaha na farko, ciki har da duk waɗanda suka kafa kamfanin masu fasahar Papunya Tula, sun kasance maza,kuma akwai juriya a tsakanin mazan Pintupi na tsakiyar Ostiraliya ga zanen mata.Duk da haka, akwai kuma sha'awar shiga tsakanin mata da yawa,kuma a cikin 1990s da yawa daga cikinsu sun fara yin zane-zane.A cikin al'ummomin hamada ta yamma kamar Kintore,Yuendomu,Balgo,da kuma a kan wuraren tafiye-tafiye,mutane sun fara ƙirƙirar ayyukan fasaha a fili don nuni da siyarwa.[2]

Topsy,da 'yar uwarta Takariya,dukansu sun fara yin fenti a 1996,yayin da ƙanenta Warlimirrnga Tjapaltjarri ya fara zane a 1987.Warlayirti Artists,cibiyar fasaha ta ƴan asalin a Balgo,Yammacin Ostiraliya ta wakilta ta.Masu fasahar Hamada ta Yamma kamar Topsy za su yi ta yin fenti na musamman'mafarki',ko labarai, waɗanda suke da alhakin kansu ko haƙƙinsu.A cikin yanayin Topsy, waɗannan labarun sun haɗa da Mafarkin Maciji da Minyma Kutjarra(ko Mata Biyu) Mafarki.[3]

  1. Empty citation (help)
  2. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Morphy99
  3. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Johnson306