Thomas Mokopu Mofolo mutum ne ana ɗaukarsa babban marubucin Basotho. Yawancin rubutansa da yaren Sesotho yayi su, amma littafinsa mafi shahara shine Chaka, an fassara shi zuwa Turanci da sauran harsuna.

Thomas Mofolo
Rayuwa
Haihuwa Khojane (en) Fassara, 22 Disamba 1876
ƙasa Basutoland (en) Fassara
Mutuwa Teyateyaneng (en) Fassara, 8 Satumba 1948
Karatu
Harsuna Sesotho (en) Fassara
Sana'a
Sana'a marubuci
Thomas Mofolo sketch

Tarihin Thomas Mofolo

gyara sashe

An haifi Thomas Mofolo a Khojane, a Lesotho, a ranar 22 ga Disamba 1876. Ya yi karatu a makarantun da ke cikin ƙungiyar masu wa’azin bishara ta Paris kuma ya sami takardar shedar koyarwa a shekara ta 1898. Sa’ad da yake aiki a wurin ajiyar littattafai da ke Morija, wasu masu wa’azi a ƙasashen waje. ya ƙarfafa shi ya rubuta abin da zai zama littafi na farko a Kudancin Sotho, Moeti oa bochabela (1907; Matafiya na Gabas). Labari mai ɗorewa na tuban wani matashin Basaraken Sotho zuwa Kiristanci, an haɗa shi da wayo tare da tatsuniyoyi na gargajiya da waƙoƙin yabo. Nasarar da ta samu ya sa sauran malaman makaranta su gwada hannunsu a rubuce-rubucen almara, don haka suka ƙaddamar da ɗaya daga cikin ƙungiyoyin adabi na farko a yankin kudu da hamadar Sahara.[1] [2]

Manazarta

gyara sashe