Tanya Aguiñiga
Tanya Aguiñiga (an haife ta 1978,San Diego,[1] California) ɗan wasa ne na tushen Los Angeles,mai zane,kuma mai fafutuka.
Tanya Aguiñiga | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | San Diego, 1978 (45/46 shekaru) |
ƙasa | Tarayyar Amurka |
Karatu | |
Makaranta |
San Diego State University (en) Rhode Island School of Design (en) |
Sana'a | |
Sana'a | furniture designer (en) da masu kirkira |
Mahalarcin
| |
Mamba | Border Art Workshop/Taller de Arte Fronterizo (BAW/TAF) (en) |
Rayuwar farko da ilimi
gyara sasheKo da yake an haife ta a Amurka,Aguiñiga ta yi kuruciyarta tana zaune a Tijuana,Mexico.Daga shekaru 4 zuwa 18,ta yi tafiya da yawa sa'o'i a kowace rana ta kan iyaka don halartar makaranta a San Diego,ƙwarewar da za ta yi tasiri a rayuwarta da kuma aikinta.[1] Ta ci gaba acikin kwarrarranƘadda) da MFA ta yi a Ƙirƙirar Ƙira daga Cibiyar Ƙira ta Rhode Island.
Aikin fasaha da zane
gyara sasheAguiñiga ta fara kera kayan daki a cikin 1997 yayin da take karatun digiri na farko. Aikinta na ƙira na farko yana aiki azaman mai ƙira da ƙirƙira kashe kyamara don nunin hanyar sadarwa ta DIY mai suna Freeform Furnitur.[2] A duk tsawon aikinta,aikin Aguiñiga ya ɗauki nau'i da yawa amma ta kasance gabaɗaya ya kasance mai dogaro da kayan sakawa,galibi tana haɗa ƙira ta zamani tare da abubuwan fasaha na fasaha na gargajiya da gwagwarmaya. Yin amfani da kewayon kayan halitta daga ƙudan zuma zuwa ulu zuwa gashin ɗan adam,Aguiñiga kayan sana'a,kayan yadi,guntun sawa,sassaka,da ƙayyadaddun kayan aiki.Ban da zayyana kayan daki,kayan ado,da sauran ƙananan sikeli,ta faɗaɗa kayan aikinta zuwa fiber kuma ta kera saƙa da kayan kamar su jute,ulu,siliki,da auduga.Tana kula da ƙungiyar kusan dukkan mataimakan mata wajen ƙirƙirar katanga mai girma,rataye da aka saka, ta hukumar.
An nuna aikin Aguiñiga a cikin jerin PBS Craft a Amurka da kuma a cikin wani nuni na musamman na 2011 a Craft and Folk Art Museum, a tsakanin sauran wurare.Mai tsara kayan kwalliya Ulla Johnson,ta ba da izini wani yanki ta Aguiñiga don shagonta a New York.
Daga Yuli 23 zuwa Satumba 17,2016,Aguiñiga's "Teetering of the Marginal" na Aguiñiga tare da Lenore Tawney da Loie Hollowell a cikin wani zane mai suna 3 Mata.Fim ɗin 1977 na 3 Mata,wanda Robert Altman ya rubuta kuma ya ba da umarni kuma tare da Shelley Duvall,Sissy Spacek,da Janice Rule,ta ba da wahayi ga The Landing don tara masu fasaha don nunin.
A watan Mayu zuwa Oktoba 2018 Aguiñiga tana da nunin solo na aikinta a gidan kayan gargajiya na fasaha da ƙira a birnin New York mai taken "Tanya Aguiñiga:Craft da Kulawa".Nunin ya fito da aikinta na AMBOS ("Art Made Tsakanin Sides"),wanda ke magana game da rayuwa akan iyakar Mexico da Amurka. A cikin Mutanen Espanya "ambos" yana nufin duka biyu kuma bisa ga gidan yanar gizon aikin aikin AMBOS shine "bayyana da kuma rubuta tunanin kan iyaka ta hanyar fasahar da aka yi a bangarori daban-daban ta hanyar samar da dandamali ga masu fasaha na kasa da kasa a kan iyaka." Har ila yau,an nuna aikinta a cikin Rushe Craft:Renwick Invitational 2018 a Smithsonian American Art Museum 's Renwick Gallery.
A cikin 2021,Aguiñiga ya sami lambar yabo ta Heinz na shekara ta 26 don Fasaha.
A farkon 2022, Aguiñiga yana jagorantar musayar adalci ta zamantakewa da aka mayar da hankali kan musayar BIPOC a sabuwar sabuwar Frieze Los Angeles.
Aguiñiga, tare da wasu masu fasaha goma sha huɗu na asalin Latin Amurka da Caribbean, an ba su suna Latinx Artists Fellows a cikin 2022. Haɗin gwiwar yana ba da $50,000 kuma Gidauniyar Ford Foundation da Mellon Foundation ne suka tallafa da sakamakon haɗin gwiwar Cibiyar Fasaha ta Latinx ta Amurka da Gidauniyar Fasaha ta New York. [3]
Hakanan an nuna aikin Aguiñiga a cikin Nunin Armory a cikin 2022 yayin da ya koma Cibiyar Javits .
Aguiñiga tana da alhakin abubuwa da yawa na "ƙwarewar ayyuka", gami da ɗaure kanta da alamar Beverly Hills da saƙa yayin da take sanye da kayan gargajiya na Mexico.
Bayan ta girma a kan jirgin Amurka/Mexico, Aguiñiga tana amfani da abubuwan rayuwarta dangane da aikinta na sana'a don haɓaka ƙirƙirar haɗin kai tsakanin al'ummomi, jagorantar ayyukan bayar da shawarwari na tushen fasaha gami da Border Art Workshop/Taler de Arte Fronterizo a Maclovio Rojas, Mexico, da AMBOS (Ana Yin Tsakanin Hannun Hannu), wanda ya ke kan iyakar Amurka da Mexico, wanda ke neman rubuta motsin motsin fasinjojin da ke tsallakawa da shi kuma yana ba da murya ga masu fasaha na ƙasashen biyu.