Lilangeni (jam'i: emalangeni, lambar ISO 4217 : SZL ) kudin Eswatini ne kuma an raba shi zuwa cents 100. Babban bankin Eswatini ne ke bayar da shi (a cikin swazi Umnsholi Wemaswati ) kuma sarki da danginsa ne suka ba shi izini. Ana kuma karbar Rand na Afirka ta Kudu a Eswatini. Kama da Lesotho loti, akwai maɗaukaki da jam'i abbreviation, wato L da E, don haka inda mutum zai iya samun adadin L1, zai zama E2, E3, ko E4.

Swazi lilangeni
kuɗi
Bayanai
Ƙasa Eswatini
Central bank/issuer (en) Fassara Central Bank of Eswatini (en) Fassara
Lokacin farawa 1974
Unit symbol (en) Fassara E
Eswatini 200 Emalageni
Coin of Eswatini

An gabatar da shi a cikin 1974 daidai da Rand na Afirka ta Kudu ta hanyar Tsarin Kuɗi na gama gari, wanda ya kasance yana ɗaure a kan musayar kuɗi ɗaya zuwa ɗaya.

Sunan kudin ya samo asali ne daga emaLangeni, kalmar da ake amfani da ita wajen kwatanta kakannin mutanen Swazi da suka yi hijira zuwa Swaziland a ƙarni na 18-19. [1]

Tsabar kudi

gyara sashe

Sunan kudin ya samo asali ne daga emaLangeni ("mutane daga Rana"), kalmar da ake amfani da ita don kwatanta kakannin mutanen Swazi waɗanda suka yi ƙaura zuwa Swaziland a ƙarni na 18-19. [1]

A cikin 1974, an ƙaddamar da tsabar kudi na 1, 2, 5, 10, 20 da 50 cents da 1 lilangeni, tare da 1 da 2 cents an buga a cikin tagulla kuma sauran sun buga a cikin cupro-nickel. Sai dai 1 lilangeni, tsabar kudi ba su da zagaye, tare da dodecagonal cents 1 da 50, murabba'in cents 2 tare da sasanninta da 5, 10 da 20 cents scalloped.

An buga cents 2 na ƙarshe a cikin 1982, yayin da, a cikin 1986, an gabatar da zagaye, ƙarfe 1 cent na jan karfe da nickel-brass 1 tsabar kudi na lilangeni. An bi waɗannan, a cikin 1992, ta hanyar nickel-plated-karfe 5 da cents 10 da nickel-brass-plated-steel 1 lilangeni tsabar kudi. A cikin 1995, an gabatar da tsabar emalangeni 2 da 5.

Daga shekara ta 2009 zuwa 2011 an gabatar da sabbin tsabar kudi a cikin karfen da aka yi da jan karfe (5c da 10c), karfen nickel-plated (20c, da yanki na 50c wanda ba a taba sakin shi ba) da karfen karfe (L1). Waɗannan sun kasance masu girma dabam da tsabar kuɗin da ke akwai amma sun fi sauƙi saboda canjin ƙarfe da aka canza.

A cikin Fabrairu 2016, an gabatar da sabon jerin tsabar kudi mai kwanan wata 2015 kuma an tuna da duk tsabar kudi da suka gabata kuma an lalata su. Sabbin tsabar kudi suna da ƙira iri ɗaya da tsabar kuɗin da suka gabata, amma tare da girma da nauyi daban-daban. 10c-50c suna cikin ƙarfe-plated nickel kuma L1-E5 suna cikin aluminum-tagulla. 1c-5c tsabar kudi ba sa amfani.

Tsabar nickel-brass L1 da aka yi kwanan watan 1986 da tsabar tagulla masu kwanan wata 1995-2009 suna da girma da tsari iri ɗaya kamar tsabar tsabar £1 na Burtaniya da aka gabatar a cikin 1983, don haka a wasu lokuta ana amfani da su ta hanyar zamba a cikin injinan sayar da Birtaniyya tare da ƙimar L1 ta ragu daga £ 0.36 a cikin 1986 zuwa £0.05 a cikin 2015, lokacin da aka lalata waɗannan tsabar L1. [2]

Takardun kuɗi

gyara sashe
Fayil:10-emalangeni.JPG
E10 bayanin kula

A ranar 6 ga Satumba 1974, Hukumar Kuɗi ta Swaziland ta gabatar da bayanin kula a cikin ƙungiyoyin 1 lilangeni, 2, 5 da 10 emalangeni, tare da bayanan emalangeni guda 20 a cikin 1978. A cikin 1981, Babban Bankin Swaziland ya karbi takardar kudi ta takarda, ya fara ba da bayanin kula da tunawa da Jubilee Diamond na Sarki Sobhuza II . Tsakanin 1982 da 1985, ya gabatar da bayanan da ba na tunawa ba don E2, E5, E10, da E20. An gabatar da bayanan emalangeni guda 50 a cikin 1990. An maye gurbin bayanan E2 da E5 da tsabar kudi a cikin 1995, yayin da aka gabatar da bayanan emalangeni 100 da 200 a cikin 1996 da 1998, bi da bi, tare da bayanan E200 na tunawa da cika shekaru 30 na 'yancin kai. A ranar 5 ga Satumba, 2008, Babban Bankin Swaziland ya ba da takardun shaida 100-, da 200-emalangeni don tunawa da cika shekaru 40 na Sarki Mswati III da cika shekaru 40 da samun 'yancin kai. [3] A ranar 1 ga Nuwamba, 2010, Babban Bankin Swaziland ya fitar da sabon jerin takardun kudi tare da ingantattun fasalulluka na tsaro. [4] [5]

Bayanan banki na Swazi lilangeni (fitowa 06.09.10)
Hoto Daraja Banda Juya baya Alamar ruwa
[1] 10 armashi Sarki Mswati III Gimbiya a Ncwala (bikin sarauta) Sarki Mswati III da electrotype 10
[2] 20 armashi Sarki Mswati III Fure, masara, da abarba; tuƙi; matatar mai Sarki Mswati III da electrotype 20
[3] 50 ma'aurata Sarki Mswati III Babban Bankin Swaziland gini Sarki Mswati III da electrotype 50
[4] 100 ma'aurata Sarki Mswati III Giwa, karkanda, zaki, furanni, da tsuntsu Sarki Mswati III da electrotype 100
[5] 200 ma'aurata Sarki Mswati III Bukkokin bambaro na Swazi; awaki; jarumi; samuwar dutse Sarki Mswati III da electrotype 200
  1. 1.0 1.1 http://www.sahistory.org.za/sites/default/files/file%20uploads%20/d.
  2. Your counterfeit £1 coin questions answered The Guardian.
  3. Swaziland issues new 100- and 200-emalangeni notes Archived 2012-10-06 at the Wayback Machine BanknoteNews.com Retrieved 2012-03-31.
  4. Swaziland new 100- and 200-emalangeni confirmed Archived 2012-10-07 at the Wayback Machine BanknoteNews.com Retrieved 2012-03-31.
  5. Swaziland new 10-, 20-, and 50-emalangeni notes confirmed Archived 2012-10-07 at the Wayback Machine BanknoteNews.com.