Sam Bagenda, wanda aka fi sani da sunansa Dr. Bbosa, (an haife shi a ranar 31 ga watan Maris 1965), fitaccen ɗan wasan kwaikwayo ne kuma mawaƙi na Uganda.[1][2] Ya fara sana'arsa a matsayin mawaki, daga baya Bagenda ya zama fitaccen ɗan wasa, wanda ya yi fice wajen rawar da ya taka a fim ɗin Malayalam na tserewa daga Uganda da kuma fim ɗin That's Life Mwattu.[3] A halin da ake ciki, Bagenda kuma an zaɓe shi ɗan wasan Yuganda na ƙarni a shekarar 2000.[4]

Sam Bagenda
Rayuwa
Haihuwa Mukono Town (en) Fassara, 31 ga Maris, 1965 (59 shekaru)
ƙasa Uganda
Karatu
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a jarumi da mai tsare-tsaren gidan talabijin
IMDb nm11467847

Rayuwa ta sirri

gyara sashe

An haife shi a ranar 31 ga watan Maris 1965, a Mukono, Uganda, a cikin iyali tare da 'yan'uwa huɗu. Mahaifinsa Dr. Sam Bakiranze likita ne kuma mahaifiyarsa Margaret Bakiranze malama ce. Ya fara karatu daga Auntie Clare da makarantun Nursery City. Daga baya ya halarci makarantar firamare ta Kitante sannan ya kammala karatunsa na sakandare a Lubiri Secondary School, Kampala da Caltek Academy Makerere. Daga baya ya kammala karatunsa na digiri na farko a fannin kasuwanci tare da nuna son kai a fannin tantancewa daga jami'ar Makerere.[5] A halin yanzu, ya kammala kwas na Public Accountants (CPA) a Kwalejin Graffins Kenya shima.[6] Sannan ya yi aiki a matsayin akawu na wasu shekaru kafin ya shiga wasan kwaikwayo.[7]

Bagenda ya fara rera waka a cocin Anglican Church Choir of St. Pauls Church a Mulago tun yana ƙarami. Koyaya, bayan firist na Ikklesiya ya kore shi daga cocin, wasu membobin ƙungiyar mawakan coci sun haɗa shi kuma ya kafa ƙungiyar mawaƙa ta bishara Sun Rose-85 a cikin shekarar 1985. A cikin watan Disamba 1986, ya fara shiga The Ebonies kuma ya ci gaba da aiki a matsayin mawaƙi mai zurfin murya, tare da Marigayi Jimmy Katumba, sun yi a cikin bukukuwa da yawa kuma daga baya sun fito da mashahurin ballad Twalina omukwano neguf.[6] Babban aikinsa na farko shine a cikin watan Janairu 1987 a babban buɗewar gidan wasan kwaikwayo na Bat Valley na yanzu.[8]

Ya yi aikinsa na farko a matsayin 'firist' a cikin wasan kwaikwayo na Dala. Sa’ad da ya kai kololuwar shahararsa a matsayinsa na mawaƙi, ya haɗu da marubucin wasan kwaikwayo da darakta, JWK Ssembajwe. A shekarar 1993, ya taka rawa a matsayin da Dr. Sam Bbosa' a cikin mashahurin jerin talabijin na Uganda That's Life Mwattu. Ya zama abin sha'awa a kafafen yaɗa labarai bayan jerin shirye-shiryen, inda aka fi saninsa da 'Dr. Bbosa' a cikin mutanen yankin.[9]

Filmography

gyara sashe
Shekara Fim Matsayi Salon Ref.
1993 Rayuwa Mwattu ke nan Dr. Sam Bosa fim
2013 Ku tsere daga Uganda Magajin Gari Fim ɗin Malayalam
Damuwa da kuma Ecstasy
The Boss
Abokan ƙasa
Daisy
Dala
Damuwa
Bibawo
OMG
Kyekyo

Manazarta

gyara sashe
  1. "SAM BAGENDA AKA DR BOSA: Actor". filmhackers. Retrieved 25 October 2020.
  2. "SAM BAGENDA (Dr. Bossa)". uganda.spla. Retrieved 25 October 2020.
  3. "KNOW YOUR STAR!!!: SAM BAGENDA aka Dr, BBOSA". THE EBONIES official facebook page. Retrieved 25 October 2020.
  4. "Dr Bbosa still waiting on Museveni UGX.100M pledge". pmldaily. Retrieved 25 October 2020.
  5. "Quick Talk: Dr Bbosa plans to keep going at 80". observer. Archived from the original on 5 December 2022. Retrieved 25 October 2020.
  6. 6.0 6.1 "`Dr. Bbosa' Sam Bagenda". independent. Retrieved 25 October 2020.
  7. "Dr Bbosa keeps career growing using three 'Ps'". newtimes. Retrieved 25 October 2020.
  8. "Dr Bbosa keeps career growing using three 'Ps'". newtimes. Retrieved 25 October 2020.
  9. "Dr Bbosa keeps career growing using three 'Ps'". newtimes. Retrieved 25 October 2020.