Rosemond Aboagyewa Boohene
Rosemond Boohene wata malamar jami'a ce ta ƙasar Ghana, akawu, mai kula da jami'a kuma masaniya a harkokin kasuwanci wanda aka naɗa ta a matsayin Mataimakiyar Shugaban Jami'ar Cape Coast.[1][2]
Rosemond Aboagyewa Boohene | |
---|---|
Rayuwa | |
ƙasa | Ghana |
Karatu | |
Makaranta | Cape Coast |
Sana'a | |
Sana'a | Malami da malamin jami'a |
Rayuwar farko da ilimi
gyara sasheTa kammala karatun digiri a Jami'ar Cape Coast tare da digiri a fannin kasuwanci (Hons) da difloma a fannin ilimi. Daga baya ta sami Diploma na Digiri na biyu a Kasuwanci da Jagorar Kasuwanci (Master of commerce) (Accounting) daga Jami'ar Otago, New Zealand. Bayan haka ta sami digiri na uku a Jami'ar New England, Armidale, Australia. Daga baya Farfesa Boohene ta yi karatu a Kwalejin Galilee, Isra'ila inda ta sami Difloma a kan Gudanar da Kasuwancin Kananan da Matsakaitan Sikeli. An ba ta takardar shaida a Gudanarwa da Zayyana E-Learning (Level 5) daga Open Polytechnic, New Zealand. Farfesa Boohene kwararriya ce na Sabis na Musanya Ilimi na Jamus (DAAD).
Rosemond ta shiga cikin shirye-shiryen horarwa daban-daban a cikin gudanarwar ilimi mai zurfi ciki har da Horarwar Jagorancin Manyan Manyan Jami'o'i a Jami'ar Ghana; Gudanar da Ƙasashen Duniya a Jami'ar Leibniz, Jamus; Gudanar da Ilimi mai zurfi don ƙasashen Afirka na Anglophone a Jami'ar Al'ada ta Zhejiang, Jinhua China; da Gudanar da Harkokin Ilimi da Jagoranci a Jami'ar Osnabruck, Jamus.[3]
Sana'a
gyara sasheBoohene ta fara aikinta a matsayin malami a makarantar kasuwanci a Jami'ar Cape Coast. A baya ta yi aiki a matsayin darektar Cibiyar Harkokin Kasuwanci da Ci gaban Kananan Kasuwanci. Ita ce tsohuwar shugabar Sashen Nazarin Gudanarwa, mataimakiyar shugaban makarantar kasuwanci, shugaban ilimin ƙasa da ƙasa, Jami'ar Cape Coast. Ta kasance malama mai ziyara a Jami'ar Bonn-Rhein-Sieg na Kimiyyar Kimiyya, Jamus.[4]
Ta yi aiki da Council for Technical, Vocational Education and Training (COTVET) kuma ta yi aiki a matsayin ƙwararriyar mai ba da horo a tarurrukan bita daban-daban na Ƙungiyar Sadarwar ta Coastal don inganta ƙarfin ma'aikatan Majalisun gundumomi akan aikin Assessment Tool (FOAT). Ta yi aiki a kan ayyuka da yawa da Bankin EXIM Ghana, Rainforest Alliance, Tarayyar Turai (EU), Ma'aikatar Haɗin Kan Tattalin Arziƙi da Ci Gaban Jamus (BMZ), da Ofishin Majalisar Dinkin Duniya na Ayyukan Ayyuka (UNOPS) suka tallafa a kan Ƙananan Matsakaitan Kamfanoni, Gudanar da Sharar Lantarki da Harkokin Kasuwanci.[5][6]
Ta jagoranci ƙungiyar majagaba wadda ta kafa Cibiyar Harkokin Kasuwanci da Ƙwararrun Ƙwararru, Cibiyar Tunani da Ƙirƙirar zane, Cibiyar Harkokin Kasuwancin Jami'ar Cape Coast. Ta jagoranci aiwatar da kwas na kasuwanci a dukkan matakan Jami'ar Cape Coast. Ta yi shawarwari tare da yin aiki tare da takwarorinta na Jami'ar Turku, Finland don haɓaka Hukumar Tattalin Arziƙi ta Majalisar Dinkin Duniya (UNECA) ta ɗauki nauyin kwas na jami'o'in kasuwanci na kan layi.[7]
Membobi da haɗin gwiwa
gyara sashe- Memba/Shugaba, Hukumar Ilimin Manyan Makarantu ta Ghana (GTEC)/Hukumar Amincewa ta Ƙasa (NAB)
- Ƙungiyar Jami'o'in Afirka (AAU)
- Fellow, Sabis na Musanya Ilimi na Jamus (DAAD)
Bincike
gyara sasheBuƙatun bincike na Boohene yana cikin fannin haɓaka kasuwancin kasuwanci, lissafin kuɗi da sarrafa ƙanana da matsakaitan kasuwanci.[8][9][10][11][12]
Rayuwa ta sirri
gyara sasheFarfesa Boohene tana da aure da yara.
Manazarta
gyara sashe- ↑ "UCC appoints another female as Pro-Vice Chancellor". November 25, 2021.
- ↑ "UCC appoints another female as Pro-Vice Chancellor | News Ghana". newsghana.com.gh.
- ↑ "Prof. (MRS) Rosemond Boohene". Archived from the original on 2023-12-09. Retrieved 2023-12-09.
- ↑ "Prof. Dr Rosemond Boohene | Hochschule Bonn-Rhein-Sieg (H-BRS)". www.h-brs.de.
- ↑ August 18, Participate in the WGHE Webinar Series-; says, 2016|10am GMT « AAU Blog (August 14, 2016). "Profile of Prof. (Mrs.) Rosemond Boohene".
- ↑ "Eco Business and Policy Centre". www.ecobpc.org.gh. Archived from the original on 2019-10-02. Retrieved 2023-12-09.
- ↑ "Rosemond Aboagyewa Boohene". Archived from the original on 2022-02-11. Retrieved 2023-12-09.
- ↑ "Rosemond Boohene - AD Scientific Index 2022". www.adscientificindex.com.
- ↑ "Profile: Rosemond Boohene". ResearchGate.
- ↑ "rosemond boohene". scholar.google.com.
- ↑ Boohene, Dr Rosemond; Agyapong, Gloria K. Q. (December 27, 2011). "Analysis of the antecedents of customer loyalty of telecommunication industry in Ghana: The case of Vodafone (Ghana". International Business Research: 229–240. CiteSeerX 10.1.1.662.3208.
- ↑ Boohene, Rosemond; Agyapong, Gloria (December 27, 2017). "Examining activities in the E-waste Sector: Evidence from Two Metropolis in Ghana". Proceedings Paper. 5. Universities Entrepreneurship and Enterprise Development in Africa International Conference. pp. 50–65 – via ideas.repec.org.