Rita Aciro ma'aikaciya a fannin kare haƙƙin ɗan Adam 'yar Uganda ce kuma Babbar Daraktar na Ƙungiyar Mata ta Uganda (UWONET). Ta kasance wacce ta karɓi lambar yabo ta masu kare haƙƙin ɗan Adam ta Tarayyar Turai ta shekarar 2021. [1] [2] [3] [4] [5]

Rita Aciro
executive director (en) Fassara

Rayuwa
ƙasa Uganda
Sana'a
Sana'a gwagwarmaya da Mai kare ƴancin ɗan'adam
Employers Uganda Women’s Network (en) Fassara
Muhimman ayyuka activism (en) Fassara
Kyaututtuka
Rita Aciro

Tarihi da ilimi

gyara sashe

Aciro ta fara karatunta a makarantar kwana ta Reparatrix a Bugonge Entebbe, daga nan ta shiga makarantar sakandare ta Kololo don karatun sakandare. [6]

Ta shiga cibiyar sadarwar mata ta Uganda (UWONET) a matsayin mai horarwa a cikin shekara ta 1997. [6]

Aciro ta yi aiki tare da al'ummomi da gwamnatoci a Gabashin Afirka kan batutuwan da suka shafi jagoranci 'yan mata da mata, 'yancin mata na ƙasa, yaki da cin zarafin mata, gina zaman lafiya na mata, ilimin jama'a da masu jefa kuri'a tare da sa ido kan zaɓe. [2] [7] [8] [9] [10] [11] [12]

Tana da gogewa sama da shekaru 20 kasancewar tana kan gaba wajen fafutuka da fafutukar kare hakkin mata da 'yan mata. [2] [7] [4]

A cikin shekarar 2021 ta samu lambar yabo ta masu kare hakkin bil'adama ta Tarayyar Turai, wacce ake ba kowace shekara ga wata mai kare haƙƙin ɗan Adam ta Uganda, ta amince da gudummawarta ga 'yancin mata da 'yan mata a Uganda da haɓaka kare haƙƙin ɗan Adam da ƙimar dimokiradiyya. [2] [3] [4] [1] [13]

Manazarta

gyara sashe
  1. 1.0 1.1 Amamukirori, Betty. "Activist Ritah Aciro wins 2021 EU human rights defenders' award". New Vision (in Turanci). Retrieved 2022-06-15.
  2. 2.0 2.1 2.2 2.3 Ninyesiga, Robert (2021-05-03). "Rita Aciro Scoops the 2021 EU Human Rights Defenders Award". NGO Forum. Retrieved 2022-06-15.
  3. 3.0 3.1 Nassuuna, Noelyn (2021-04-30). "Uganda's Rita Aciro wins EU rights defenders award". 93.3 KFM (in Turanci). Archived from the original on 2022-06-28. Retrieved 2022-06-15.
  4. 4.0 4.1 4.2 Musinguzi, Bamuturaki (2021-05-08). "Aciro wins EU Human Rights Defenders' Award 2021". The East African (in Turanci). Retrieved 2022-06-15.
  5. Nakiyimba, Gloria (2021-08-01). "UWONET's Aciro scoops EU human rights defenders' award". Capital Radio (in Turanci). Archived from the original on 2023-05-15. Retrieved 2022-06-15.
  6. 6.0 6.1 Nantaba, Agnes (2017-07-24). "RITA ACIRO: Passion for empowering women". The Independent Uganda (in Turanci). Retrieved 2022-06-15.
  7. 7.0 7.1 "Women demand permanent sexual gender based violence court to curb crimes". The Independent Uganda (in Turanci). 2019-11-26. Retrieved 2022-06-15.
  8. "Lining up exposed irregularities in NRM primaries- Election observers". The Independent Uganda (in Turanci). 2020-09-06. Retrieved 2022-06-15.
  9. "Uganda: NGO to Train Women Candidates". PeaceWomen (in Turanci). 2015-02-03. Retrieved 2022-06-15.
  10. "UWONET lobbies for GBV funding". Parliament of Uganda. 2018-10-24. Archived from the original on 2021-07-29. Retrieved 2022-07-11.
  11. "'Stop Pulling Each Other Down,' Women Urged". ChimpReports (in Turanci). 2019-08-29. Retrieved 2023-05-13.
  12. "Women demand permanent sexual gender based violence court to curb crimes". The Independent Uganda (in Turanci). 2019-11-26. Retrieved 2023-05-13.
  13. "Parish Model Could Fail Due to Shrinking Civic Space – Activist". ChimpReports (in Turanci). 2022-03-04. Retrieved 2023-05-13.