Prem Nababsing
Paramhamsa Nababsing, wanda aka fi sani da Prem Nababsing (24 Nuwamba 1940 - 21 Oktoba 2017), ɗan siyasan Mauritius ne kuma minista na MMM.
Prem Nababsing | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | 1940 |
Mutuwa | 21 Oktoba 2017 |
Karatu | |
Makaranta | Royal College Curepipe (en) |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan siyasa da industrial chemistry (en) |
Rayuwar farko
gyara sasheAn haifi Nababsing a Camp Diable, a gundumar Savanne na Mauritius. Mahaifinsa malamin makarantar firamare ne. A shekara ta 1960, ya kammala karatunsa na sakandare a Royal College Curepipe kuma ya sami gurbin karatu wanda ya ba shi damar tafiya Ingila don yin karatu a fannin ilmin sunadarai a Jami'ar Exeter. Ya kammala karatun digiri na uku a shekarar 1968 sannan ya koma Mauritius.[1]
Nababsing ya yi aiki a Mauritius Chemical Fertilizers and Industries (MCFI) da Cibiyar Nazarin Masana'antu ta Mauritius Sugar (MSIRI).[2]
Aikin siyasa
gyara sasheA ƙarshen shekarun 1960s da farkon 1970s Prem Nababsing da matarsa, Vidula Seegobin-Nababsing, sun shiga cikin sabuwar kafa MMM. A babban zaɓe na shekarar 1976 an zaɓi Vidula a matsayin 'yar majalisa a mazaɓar mai lamba 20. Bayan nasarar da kawancen MMM-PSM suka samu a zaɓen shekara ta 1982 Prem ya zama jakadan Mauritius a birnin Paris na ƙasar Faransa. A zaɓen shekara ta 1983 Vidula ta kasance ‘yar takarar MMM a mazaɓar mazaɓa ta 11 Vieux Grand Port Rose Belle amma ba a zaɓe ta ba.[3]
Prem Nababsing kuma ya koma Mauritius daga Faransa bayan waɗannan zaɓukan na shekarar 1983. A shekarar 1987 an zaɓi Prem Nababsing a karon farko a Majalisar Dokoki ta ƙasa a mazaɓar 13 Riviere des Angullies Souillac.[4] Ya riƙe muƙamin jagoran 'yan adawa (Mauritius) daga shekarun 1987 zuwa 1991. A zaɓen shekara ta 1991, an sake zaɓar Prem na tsawon shekaru 5 a majalisar dokokin ƙasar kuma yana cikin kawancen MSM-MMM mai mulki.[5] Ya kasance Ministan Lafiya har zuwa shekara ta 1993, bayan haka ya zama Mataimakin Firayim Minista na Mauritius har zuwa shekara ta 1995.[6]
A cikin shekarar 1994, Nababsing ya kafa sabuwar jam'iyya mai suna Renouveau Militant Mauricien (RMM).[7]
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Prem Nababsing as I knew him". News Africa. Archived from the original on 19 July 2020. Retrieved 26 October 2017.
- ↑ Tourette, Carine (24 October 2017). "Prem Nababsing un politicien pas comme les autres". Lexpress.mu. L'Express. Retrieved 24 October 2017.
- ↑ "Results of 1983 elections" (PDF). Office of Electoral Commissioner. Government of Mauritius.
- ↑ "Results of 1987 Legislative Assembly Elections" (PDF). Office of Electoral Commissioner. Government of Mauritius. Retrieved 18 July 2020.
- ↑ "Results of 1991 elections" (PDF). Office of Electoral Commissioner. Government of Mauritius. Retrieved 18 July 2020.
- ↑ "Disparition de Prem Nababsing: Un scientifique de talent un peu égaré dans la politique". Le Mauricien. 22 October 2017. Retrieved 22 October 2017.
- ↑ "Il y a 23 ans, le 27 juin 1994: Création du Renouveau militant mauricien". lexpress.mu. L'Express. 27 June 2017. Retrieved 27 June 2017.