Orders, decorations, and medals of Nigeria

Karramawar ƙasa ta Najeriya.

Karramawar ƙasa ta Najeriya tsari ne na umarni da ado, da ake baiwa ƴan Najeriya da abokan Najeriya a duk shekara. Dokar karramawa ta ƙasa mai lamba 5 ta shekarar 1964 ce ta kafa su, a lokacin jamhuriyar Najeriya ta farko, domin karrama ƴan Najeriya da suka yi hidima ga al’umma.[1]

Orders, decorations, and medals of Nigeria
jerin maƙaloli na Wikimedia

Waɗannan karramawa sun bambanta da karramawa waɗanda wani ɓangare ne na tsohuwar tsarin mulkin ƙasar, wanda ke daban (amma kuma an ayyana shi bisa doka). Karramawar ƙasa ita ce mafi ƙololuwar karramawa ko karramawa da ɗan ƙasa zai iya samu daga ƙasarsa don yi wa ƙasa hidima.

Gabatarwa

gyara sashe

Hidima ga ƙasa shi ne mutum ya yi wani abu mai kyau ga ƙasa ko kuma ya sa ƙasar ta yi alfahari. Alal misali, ɗan ƙasa na iya samun karramawar ƙasa don ƙirƙira wani abu mai amfani ga sauran ƴan ƙasa, don yin aiki mai kyau a wani muhimmin aiki, ko kuma don rubuta littafi mai matuƙar amfani.

Gwamnatin Najeriya ce ke yanke hukunci kan ƴan ƙasar da ke samun karramawar. Mai yiwuwa ba koyaushe kowa ya yarda da wanda ya cancanci karrama ƙasa ba. Wani lokaci wanda aka karrama zai iya yanke shawarar cewa ba ya so. A shekara ta 2004, shahararren marubucin nan na Najeriya, Chinua Achebe, ya samu lambar yabo ta ƙasa daga gwamnatin Najeriya amma ya ƙi amincewa da shi saboda ya ji takaicin yadda gwamnati ke mulkin Najeriya a lokacin.

Girmamawa

gyara sashe

Karramawar ƙasa ta Najeriya, a cikin tsari mai mahimmanci, sune:

Oda na Tarayyar

gyara sashe
  • Grand Commander of the Order of the Federal Republic (GCFR)
  • Kwamandan oda na Tarayyar (CFR)
  • Jami'in Oda na Tarayyar (OFR)
  • Memba na Order of the Federal Republic (MFR)

Odar Niger

gyara sashe

GCFR da GCON sun kasance kamar yadda aka saba ba wa tsofaffin ma’aikatan ofishin shugaban Najeriya da mataimakin shugaban Najeriya ciki har da tsofaffin shugabannin sojan Najeriya da manyan hafsoshin soji. Haka kuma an saba ba da kyautar GCON ga Alƙalin Alƙalan Najeriya da Shugaban Majalisar Dattawan Najeriya a shekara ta farko da su ke kan ƙaragar mulki, yayin da Hukumar ta CON ke baiwa Alƙalan Kotun Koli ta Najeriya.

Lambar yabo

gyara sashe
  • Forces Service Star (FSS)
  • Grand Service Star (GSS)
  • Distinguished Service Star (DSS)
  • Meritorious Service Star (MSS)
  • Medal na Daraja (CMH)
  • Medal Command (CM)

Manazarta

gyara sashe
  1. "Nigerian Culture Kids | For Kids from Nigeria". nckids (in Turanci). Retrieved 2021-04-18.

Hanyoyin haɗi na waje

gyara sashe

Wikimedia Commons on Orders, decorations, and medals of Nigeria