Mazingira Green Party na Kenya
Mazingira Green Party na Kenya, jam'iyyar kore ce ta Kenya. A da an san ta da Jam'iyyar Liberal Party of Kenya ( LPK ).[1] A babban zaɓen Kenya na shekarar 1997 LPK ta tsayar da ɗan takarar shugaban ƙasa, Wangari Maathai, wanda daga baya ya zama wanda ya lashe kyautar Nobel ta zaman lafiya . Maathai ƙaramin ɗan takara ne kawai. Ba ta lashe kujerar majalisa ba. A shekara ta 2002, an gudanar da babban zaɓe na gaba kuma jam'iyyar da Maathai ke jagoranta na cikin ƙungiyar NARC mai nasara. Maathai da kanta ta lashe kujerar majalisar dokokin mazaɓar Tetu .[2]
Mazingira Green Party na Kenya | |
---|---|
Bayanai | |
Iri | green party (en) |
Ƙasa | Kenya |
Ideology (en) | green politics (en) |
Tarihi | |
Ƙirƙira | 1997 |
Wanda ya samar |
A babban zaɓen ƙasar Kenya, 2007, Mazingira na cikin sabuwar jam'iyyar haɗin kan ƙasa ƙarƙashin jagorancin shugaba Mwai Kibaki .[3] Sai dai kuma Mazingira ya fitar da nasa ƴan takara. Mazingira ya lashe kujerar majalisa ɗaya a zaɓen, bayan da Silas Muriuki ya doke ɗan takarar jam'iyyar PNU David Mwiraria inda ya lashe kujerar majalisar wakilai ta mazaɓar North Imenti .[4] An fara kada Maathai a zaɓen fidda gwani na PNU don haka ya yi takara a kan tikitin Mazingira, amma a zaɓen 'yan majalisar dokoki ya sake shan kaye a hannun ɗan takarar PNU.
Kalmomi
gyara sasheKalmar Mazingira ita ce Swahili don muhalli .
Duba kuma
gyara sashe- Motsin kiyayewa
- Motsi na muhalli
- Jerin kungiyoyin muhalli
- Dorewa
- Ci gaba mai dorewa
Manazarta
gyara sashe- ↑ Electoral Commission of Kenya: REGISTERED POLITICAL PARTIES AND SYMBOLS AS AT 9TH JULY 2007 Archived 28 Satumba 2007 at the Wayback Machine
- ↑ "Uchaguzikenya.com - Tetu Constituency profile". uchaguzikenya.com. Archived from the original on 17 July 2011.
- ↑ The Standard, 15 November 2007: Kibaki’s date with Electoral body Archived 27 Nuwamba, 2007 at the Wayback Machine
- ↑ Kiraitu retains South Imenti seat Archived 11 ga Faburairu, 2012 at the Wayback Machine